ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
โน๊ตบุ๊ครีสตาร์ดเอง
แสดงแล้ว 4260 ครั้ง /
มิถุนายน 26, 2010, 14:48:54

Wirat2010

คะแนนขอบคุณ : 0
สวัสดีครับ 
วันนี้ผมขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแก้ปัญหาเครื่องคอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊คให้ผมด้วยซึ่งผมรู้สึกว่าช่วงนี้คอมของผมมีปัญหาบ่อยมาก ฉะนั้นผมขอความอนุเคราะห์จากท่านผู้ช่วยแนะนำผมด้วย ปัญหาของผมมีอยู่ว่าคอมพิวเตอร์โน๊คบุ๊คของผมได้ติดตั้งวินโดวส์ xp พอเปิดเครื่องได้ประมาณ 5 หรือ 10  นาที ก็รีสตาร์ดเครื่องเอง หรือบางครั้งพอจะเข้าสู่หน้าวินโดวส์ก็รีสตาร์ดเครื่องเอง ผมเลยกด f8 ลองเข้า save mode ใช้คำสั่ง restore ก็ไม่เป็นผล แต่ถ้าเข้าหน้าสู่หน้า save mode ก็สามารถเล่นได้ปกติไม่รีสตาร์ดเครื่องเลย กรณีอย่างนี้เคยเกิดครั้งหนึ่งเมื่อ 6 เดือนที่ผ่านมา ผมเลยติดตั้งวินโดวส์ใหม่เครื่องก็กลับมาใช้งานได้ตามปกติ ผมไม่รู้จะใช้วิธีไหนแก้ไขหรือว่าผมจะต้องลงวินโดวส์ใหม่อีกครั้งล่ะครับ ตอนนี้ผมใช้เครื่องได้เฉพาะตอนเข้า save mode ถ้าเข้าสู่หน้าวินโดวส์ปกติสักพักก็รีสตาร์ดเองแล้วครับ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มิถุนายน 26, 2010, 14:57:19
ก็ครับ ลงใหม่เลย ง่ายดีครับ~

เพราะไม่น่าจะเป็นปัญหา ความร้อนครับ เพราะเข้า safe mode ไม่เป็นอะไรเลย

Wirat2010

มิถุนายน 26, 2010, 16:31:28
สวัสดีครับ สังสัยผมต้องติดตั้งวินโดวส์ใหม่ แต่ผมอยากทราบว่าปัญหาหลัก ๆ มันมาจากส่วนไหนเหรอครับท่านพอจะมีวิธีแก้ไขแบบว่าไม่ต้องติดตั้งวินโดวส์ใหม่หรือว่ามีวิธีแก้ไขวิธีอื่นอีกไหมครับ เพราะว่าข้อมูลในไดร้ฟ c ของผมมีเยอะผมไม่อยากจะลงใหม่ ขอบคุณครับ

Moshi

มิถุนายน 26, 2010, 17:06:00
ตอนมันรีสตาร์เครื่องนะครับ

มันรีตอนไหน boot เข้า logon Screen เหรอ หรือว่า เข้า windows แล้ว มีัอะไรเด้งขึ้นมาให้กดครับ

หรือ บูทไป ซักพัก จอฟ้า ออกมาแล้ว รีเครื่อง

มันมีหลายสาเหตุครับ

ลองขัดแรมดูด้วยนะ

Wirat2010

มิถุนายน 26, 2010, 17:42:09
ตอนที่บู๊ตเครื่องมันจะเข้าสู่ logon screen แล้วจะมีเมนูให้กด เช่น กดเข้าสู่ save mode หรือว่า กดเข้าสู่หน้าวินโดวส์ปกติ แต่พอกดเข้าสู่หน้าวินโวส์ปกติหน้าจอจะขึ้นจอฟ้าแล้วก็รีสตาร์ดเหมือนเดิมอะไรประมาณนี้ครับ

Moshi

มิถุนายน 26, 2010, 18:15:59
ออๆๆๆ

เข้าใจละ ลองถอดแรมมาขัดๆ ถูๆ ดูนะครับ ก็น่าจะ OK ละ ตะกี้เพิ่งซ่อมให้ลูกค้านี่เอง

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
มิถุนายน 26, 2010, 19:37:33
น่าจะเป็นเพราะวินโดว์มีปัญหาหรือเสียครับ

สาเหตุ : อาจจะเป็นเพราะแผ่นวินโดว์ที่ลงเสียหรือเป็นรอยแต่สามารถลงได้ทำให้มันติดตั้งไม่สมบูรณ์
          หรืออาจจะเป็นเพราะว่าโดนไวรัสบางตัวไปแก้ไขไฟล์บางอย่างให้มันเกิดปัญหาแบบนี้ขึ้น
          อีกอาการคือ มี Processes บางตัวเป็นไวรัสซึ่งอาจจะเป็นข้อนี้ก็ได้ครับ ลองเช็คดูว่ามีตัวไหนน่าสงสัยบ้างรึป่าว

วิธีแก้ก็ลองไล่ๆดูก่อน เริ่มก็ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ดู ส่วนไอ้เรื่องโปรเซต ลองเช็คดู

อีกเรื่องคือ เวลาเก็บข้อมูลสำคัญๆ ให้เก็บไว้ที่ ไดร์อื่นที่ไม่ใช่ไดร์C หรือก็คือให้เก็บไฟล์ไว้ไดร์อื่นที่ไม่ใช่ไดร์ที่ลงวินโดว์อะครับ เวลาลงใหม่จะได้ไม่ต้องมีปัญหาเรื่อง Backup ข้อมูล

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: