ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค Photoshop : ตัวอักษรลายหมากรุก
แสดงแล้ว 8866 ครั้ง /
กรกฎาคม 03, 2010, 20:38:08

SnOwDoiiYz

คะแนนขอบคุณ : 0
เว็บบอร์ดคลับของนุ้งนิ้ง
ตัวอักษรลายหมากรุก ,, *

1. เข้า Photoshop ไปที่ File > New (หรือจะกด Ctrl+N ก็ได้ตามความสะดวก)
ตั้งค่าเป็น 10*10 นะคะ แล้วเลือกคุณสมบัติของพื้นหลังเป็น Transparent นะคะ

2. หลังจากได้งานมา 1 ชิ้นละให้กด Ctrl กับ + ที่คีย์บอร์ดค่ะ ขยายให้เป็น 1,600% ค่ะ

3. กด M ที่คีย์บอร์ด แล้วใช้เครื่องมือ Rectangular Marquee สร้างให้เป็นกรอบสีเหลี่ยมดังภาพตัวอย่าง
** ก่อนทำกด Shift จนกว่าจะทำกรอบสี่เหลี่ยมดังภาพเสร็จ **

4. ใช้เครื่องมือถังสีเทสีที่ต้องการลงไป (ยกตัวอย่างเราใช้สีดำ)

ไปที่คำสั่ง Edit > Define Pattern > OK
ในกรณีที่มันไม่ให้ Define Pattern ให้เรากด Ctrl+D ที่คีย์บอร์ดก่อนนะคะ

5. สร้างงานใหม่ขึ้นมาอีก ขนาดใดก็ได้ตั้งได้ตามใจชอบ ^^~

6. พิมพ์ข้อความลงไป และจัดการใส่เงา, ขอบให้กับตัวอักษรให้เสร็จ

7. เลือกเครื่องมือถังสี มันจะซ่อนกับเครื่องมือการ์เดี้ยนอ่า สอนไปละนะวิธีทำให้มันโผล่ออกมาน่ะ *

8. ไปดูตรงบริเวณด้านล่างพวก File Edit Image นะคะ
ให้เลือกโหมดในกรอบสีแดงเป็น Pattern
ส่วนในกรอบสีดำๆ ให้เลือกเป็น Pattern ที่เราทำไว้ในขั้นตอนที่ 1 - 4 อะจ้า

9. เทลงไปในตัวอักษรเลยจ๊ะ เทจนพอดิบพอดีและสวยอะจ้ะ

10. จากนั้นก็เซฟ เลยจ้า โดยไปที่คำสั่ง File > Save As. . .
ถ้าไม่อยากให้มันมีพื้นหลังก็เซฟเป็น .PNG กับ .GIF
ถ้าอยากให้มันมีพื้นหลังติดมาก็เซฟเป็น .JPG หรือ .JPEG เลยจ๊ะ ,, ^^*

และนี่คือผลสำเร็จ *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 07:21:04 โดย Moshi »

FREE—T๏—PLAY

คะแนนขอบคุณ : 4
กรกฎาคม 04, 2010, 09:59:37
มีเซียน photoshop เข้ามาบร์อดนี้อีกแว้วววว

;D ;D

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
คะแนนขอบคุณ : 6
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
กรกฎาคม 05, 2010, 21:51:47
เหวอ มันทำแบบนี้ได้ด้วยหรอเนี่ย

เพิ่งรู้ค่ะ ง่ายดีด้วย

(ง่ายกว่าที่บูมทำก็แล้วกัน 555+)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: