ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค Photoshop : วิธีเปลี่ยนสีรูป #1
แสดงแล้ว 14152 ครั้ง /
กรกฎาคม 03, 2010, 20:41:06

SnOwDoiiYz

คะแนนขอบคุณ : 0
เว็บบอร์ดคลับของนุ้งนิ้ง
การเปลี่ยนสีรูป #1

1. เข้า Photoshop > เปิดภาพที่ต้องการเปลี่ยนสีขึ้นมา

2. ทำการ Copy เลเยอร์ให้มี 2 อัน (การ Copy เลเยอร์นิ้งสอนไปแล้วนะจ๊ะ)

3. เลือกโหมดของเลเยอร์ที่เรา Copy ให้เป็น Overlay

4. เลือกเครื่องมือ "Brush" จากแท็บเครื่องมือค่ะ หน้าตาแบบนี้ >>
(หรือจะกดคีย์ลัดคือตัว : B ก็ได้นะเคอะ ,,)

4.1 เอาบรัชชนิดไหนก็ได้ แต่แนะนำให้เป็นบรัชที่มีขนาดหัวฟุ้งๆ หน่อย,,

4.2 จัดการเลือกสีที่ต้องการก่อน เลือกเฉพาะสี Background คะ Foreground ไม่ต้องเลือก !!

5. จัดการจิ้มๆ แล้วลากลงไปในภาพของเราเลยค่ะ จิ้มและลากให้ทั่วภาพเลยนะ เอาจนหมด *

[spoiler]ผลสำเร็จ *

before >>

after >>

จะเอาไปใส่เส้นประหรือใส่อะไรก็ตามใจเลยจ๊ะ ,, ^^*
[/spoiler]

ที่จริงไม่ต้องเป็นโหมด Overlay ก็ได้คะ แต่นิ้งเห็นว่าโหมดนี้มันสวยดีก็เลยใช้อะจ๊ะ ^^*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 07:23:01 โดย Moshi »

FREE—T๏—PLAY

คะแนนขอบคุณ : 4
กรกฎาคม 04, 2010, 10:25:43
ง่ายดีแฮะ  ::)

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
คะแนนขอบคุณ : 6
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
กรกฎาคม 05, 2010, 21:58:11
ขอบคุณจร้า  วิธีนี้ก็ง่ายดีคือกัน

จริงๆแล้ว

ทำอีกวิธีก็ได้นะ

คือ
.
.
.

ก๊อปปี้เลเยอร์ แล้ว ฮิวมันให้ได้สีที่ต้องการ

แล้ว ลดค่าความคมชัดลง จากนั้นก็ กดมาร์กเลเยอร์ แล้ว ลบส่วนที่ไม่ต้องการทิ้ง จร้า

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: