ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
:+: มาทำ Cursor เมาส์กันเถอะค่ะ !!!!!! :+:
แสดงแล้ว 11886 ครั้ง /
กรกฎาคม 03, 2010, 20:53:53

SnOwDoiiYz

คะแนนขอบคุณ : 0
เว็บบอร์ดคลับของนุ้งนิ้ง
:+: มาทำ Cursor (เมาส์) กันเถอะ!! :+:

ขั้นแรกก็ต้องดาวน์โหลดโปรแกรมกันก่อนค่ะ

คลิกที่นี่หนึ่งจิ๊กสำหรับดาวน์โหลด

หาโปรแกรมชื่อ " AWicons Lite " นะคะ ต้องเป็นชื่อนี้ **

หลังจากดาวน์โหลดมาแล้วก็ Setup ตามปกติเลยค่ะ
(ใคร Setup ไม่เป็นบอกนะจ้ะ เดี๋ยวหาภาพมาให้ดู - -!)

SnOwDoiiYz

กรกฎาคม 03, 2010, 20:54:54
:+: มาทำ Cursor (เมาส์) กันเถอะ!! :+: (ต่อ)

1. เปิดโปรแกรมขึ้นมาเลย (ถ้า Setup เสร็จแล้วนะคะ)
มันจะเป็นไอคอนดังรูป

เมื่อเปิดโปรแกรมขึ้นมามันจะมีหน้าตาแบบนี้

2. ให้เลือกเครื่องมือ " ดินสอ " นะคะ (ตรงรูปดาวสีม่วงอะค่ะ)
(หรือจะลองเลือกเครื่องมืออื่นๆ ดูก่อนก็ได้ เช่นวงกลม สี่เหลี่ยม ฯลฯ)

3. วาดเป็นรูปอะไรก็ได้ ^&^ อย่างนิ้งเอาเป็นรูปหัวใจ
เลือกสีได้ทางขวามือนะคะ

4. ใส่ เอ่อ ใส่อะไรดีอะ ใส่ที่ชี้ๆ ละกัน แหะๆ ใส่ตรงมุมบนซ้ายนะคะ

5. จากนั้นก็เซิฟเลยค่ะ ไปที่คำสั่ง File > Save Object As. . .

5.1 เราจะได้นามสกุลเป็น .cur นะคะ หรือหากจะให้มันเป็น Icon ก็ให้เลือกเป็น .ico จ้า

_____________________________________________________________________________________________________

:+: มาทำ Cursor (เมาส์) กันเถอะ!! :+: (แบบวิดีโอ)

วิธีทำเมาส์ไว้ใช้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 20:58:14 โดย SnOwDoiiyz »

SnOwDoiiYz

กรกฎาคม 03, 2010, 20:55:56
:+: การตั้งเมาส์ที่เราทำไว้เป็นเมาส์ประจำเครื่องเลย :+:

1. เข้าไปที่ Start > Control Panel

2. หาไอคอนที่เป็นรูปเมาส์ดังภาพตัวอย่าง (แต่ละ windows ไม่เหมือนกัน)

เมื่อหาเจอก็ดับเบิ้ลคลิกเข้าไปเลย

3. ไปที่แท็บ " Pointers " ค่ะ
(ส่วนในกรอบ A นั้นคือ.. เมาส์ที่เรากำลังใช้อยู่ในตอนนี้นะค่ะ)

4. ไปคลิกที่ปุ่ม " Browse " เพื่อเลือกเมาส์ที่เราเซฟไว้นะคะ [หมายเลข 1]

เมื่อเลือกเมาส์เสร็จแล้วให้ไปคลิกที่ปุ่ม " OK " เลยคะ [หมายเลข 2]

ส่วนข้อจำกัดก็คือต้องเป็นนามสกุล .cur กับ .ani เท่านั้นจ้า*

เพียงเท่านี้เราก็จะมีเมาส์แนวๆ ไว้ใช้ในคอมแล้วค่าา ~

_____________________________________________________________________________________________________

:+: การตั้งเมาส์ที่เราทำไว้เป็นเมาส์ประจำเครื่องเลย :+: (แบบวิดีโอ)

วิธีตั้งเมาส์ประจำเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 16:44:29 โดย SnOwDoiiYz »

SnOwDoiiYz

กรกฎาคม 03, 2010, 20:59:43
:+: โค๊ดเมาส์ & เว็บอัพโหลดเมาส์ :+:

เว็บอัพโหลดเมาส์

จิ้มเบาๆ คะ

โค๊ดแบบที่ 1

โค๊ดแบบที่ 2

หมายเหตุ : ในส่วนสีแดงคือต้องแก้ไขนะคะ *

วิธีอัพโหลดเมาส์

1. เข้าเว็บที่ให้ไว้เลยนะคะนั่นก็คือ http://d-signz.co.cc/cursor/

2. เข้าไปก็จะเจอหน้าต่างดังรูป ให้คลิกที่ปุ่ม " Browse " ค่ะ

3. เลือกไฟล์เมาส์ที่ต้องการจากนั้นไปคลิกที่ปุ่ม " Open "
หรือจะดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์นั้นๆ เลยก็ได้

4. เมื่อเลือกไฟล์เมาส์ที่ต้องการได้แล้วให้คลิกปุ่ม " Upload " ค่ะ

5. นี่ไง ! Url ของ Copy เมาส์นำไปวางในโค๊ดหรือที่อื่นๆ ได้เลยคะ ^-^

SnOwDoiiYz

กรกฎาคม 03, 2010, 21:00:38
:+: การสร้างไฟล์ cursor ใหม่ :+:

ไปที่คำสั่ง File > New Cursor นะคะ ^^*

กลัวคนอื่นจะไม่รู้เลยบอกไว้ก่อน แหะๆ  :P

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 04, 2010, 07:28:34
โอวสุดยอดจิงๆ อันนี้ Fun Firm!!

SnOwDoiiYz

กรกฎาคม 04, 2010, 15:18:40
ที่จริงมันมีอีกโปรแกรมคะ

มันง่ายเหมือนกันค่ะ

โปรแกรมที่ว่าอยุ่กะคือ *

มันสามารถทำแบบกระพริบๆ ได้ด้วยคะ

ไม่เหมือนกันนี้ *

ใช้งานง่ายกว่านิดหน่อย
  :)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: