ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ช่วยทีครับทำเท่าไรไม่ได้เลย
แสดงแล้ว 5619 ครั้ง /
กรกฎาคม 08, 2010, 22:34:18

bomban1112

คะแนนขอบคุณ : 0
(คือพอดีพึงเรียน pascal เลยทามไม่ค่อย เป็น)

อยากให้ช่วยทามตามโจทย์หน่อยครับทามตั้งนานไม่ได้สักที

โจทย์:จงเขียนโปรแกรมในการรับเพศ (sex) (male and female) ถ้า(sex)มีค่าเป็น m ให้แสดงคำว่า male และกรอกชื่อนามสกุลของผู้ชาย2คน      ถ้าเป็น f ให้แสดงคำว่า female และกรอกชื่อนามสกุลของ ผู้หญิงมา3คน

:P ไงก็ช่วยหน่อย นะครับ คอบคุณ ล่วงหน้าครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 09, 2010, 18:03:52
เอาไปลองดูนะครับ ยังไม่ได้ลอง

program it4x;
uses crt;
var sex:char;
    name1,name2,name3:string;
begin
     clrscr;
     write('What Is Your Sex (M = male) (F = Female) ? = ');
     readln(sex);
     sex:=upcase(sex);

if sex="M" then
   begin
      writeln('Your Male')
      write('What Is Your Name1 ? = ');readln(name1);
      write('What Is Your Name2 ? = ');readln(name2);
   end;

else
   begin
      writeln('Your FeMale')
      write('What Is Your Name1 ? = ');readln(name1);
      write('What Is Your Name2 ? = ');readln(name2);
      write('What Is Your Name3 ? = ');readln(name3);
   end;

readln;
end.

bomban1112

คะแนนขอบคุณ : 0
กรกฎาคม 09, 2010, 20:13:10
 ??? ขอบใจครับที่ช่วย แต่ รันไม่ได้ อ่า ครับ ลองแก้ แล้ว แก้ จน มัน บอก total เออเลอร์ครับ
ช่วยให้ทีนะครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 09, 2010, 20:59:53
??? ขอบใจครับที่ช่วย แต่ รันไม่ได้ อ่า ครับ ลองแก้ แล้ว แก้ จน มัน บอก total เออเลอร์ครับ
ช่วยให้ทีนะครับ

ช่วยแค่นี้หล่ะครับ หัดแก้เอา ดูไ้้ด้จาก ตัวอย่าง

http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=1138.0

ใบ้ให้ ผิดตัว ""

แล้วก็พวก ;

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: