ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
Photoshop Tip : CG Painting Vol.1 !!!
แสดงแล้ว 16676 ครั้ง /
กรกฎาคม 25, 2010, 16:40:47

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
คะแนนขอบคุณ : 6
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
แหะๆๆๆๆๆ

สวัสดีสวีดัส ค่ะ (มาถึงก็มุขแระ ชิ)

วันนี้จะมาพูดถึงการทำงานด้าน CG Painting (Computer Graphic Painting) นะคะ

แปลตรงๆเลย ก็คือ งานวาดภาพระบายสีในคอมพิวเตอร์อ่าแหละค่ะ

วันนี้ก็มีเทคนิคการลงสีตัวละครในแบบของผู้หวังดีสุดรั่วมาฝากค่ะ (ก็จำๆๆของคนอื่นๆ แล้วมารวมๆ เป็นของตัวเองน่ะแหละ)

--------------------------------------------------------------

และนี่คือ ภาพที่จะใช้สาธิตในคราวนี้

มันเป็นงานที่ครูใช้ให้วาดน่ะค่ะ เลยหยิบมาสอนซะเลย

----------------------------------------------------------------

ขั้นแรกก็เปิดไฟล์ขึ้นมาค่ะ แล้วก็ก๊อปปี้เลเยอร์ แล้วก็ไปตามรูปเลยค่ะ

เคอร์เซอร์จะเป็นรูปตัวดูด ให้จิ้มไปที่พื้นที่สีขาวที่เป็นฉากหลัง ตั้งค่าไว้สูงสุดที่ 200 ค่ะ (ตามรูปไปเลย)

จะมีซีเลคชั่นตามภาพเลยค่ะ ให้กดปุ่มลบ แบล็คเสปซ ลบพื้นที่สีขาวออกซะ

ลบแล้วจะได้แบบนี้

สร้างเลเยอร์ใหม่ ตั้งชื่อเลเยอร์ว่า สกิน (กันเราสับสนเวลาลงสีค่ะ และการที่เราแยกว่า เลเยอร์ไหนคืออะไร จะช่วยให้เราสะดวกในการลงสีมากขึ้นค่ะ)

กลับไปที่เลเยอร์ลายเส้นที่เราทำไว้ในตอนต้น เน้น ให้เลเยอร์ลายเส้นเป็นเลเยอร์บนสุดเสมอ เลือกเครื่องมือ เมจิก ไวน์ ทูล ซีเล็กพื้นที่บริเวนที่เป็นผิวของตัวละครทั้งหมดค่ะ

จากนั้นให้ไปตามรูปเลยค่ะ

ให้ตั้งค่าอยู่ที่ 1 เพื่อที่จะให้ซีเล็กชั่นของเรากลืนเข้าไปในเส้นซักเล็กน้อย ทำไมน่ะรึ เพื่อทำให้สีที่เราลงกลืนกับขอบพอดี

จะได้ออกมาดังรูปค่ะ

จากนั้นเลือกสีเนื้อๆ หรือจะดูดมาจากภาพอื่นก็ได้ค่ะ เทสีลงไปโดยกด Alt+Del  

ทำไปเรื่อยๆจนครบทั้งตัวก็เสร็จแล้วล่ะค่ะ

พที่เสร็จแล้วจะออกมาเป็นแบบนี้ค่ะ

ในครั้งต่อไปจะมาสอนการลงเงานะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2011, 09:17:59 โดย Moshi »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 25, 2010, 16:59:54
เรียบง่าย แต่สวย ชอบฝีมือการวาดรูปจิงๆ หุหุ

Poowangdee

https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
กรกฎาคม 25, 2010, 17:37:55
เรียบง่าย แต่สวย ชอบฝีมือการวาดรูปจิงๆ หุหุ

:) :) :)

--------------------------------------------------------------

มาต่อกับการลงเงาจร้า ที่แรกก็ว่า จะตั้งกระทู้ใหม่ แต่ ไม่เอาแระ อิอิ

ขั้นแรกก็เปิดไฟล์ที่เราทำค้าง ติ๊ต่าง เอาไว้ออกมา

แล้วสร้างเลเยอร์ใหม่ ให้ชื่อว่าดาร์ก (จริงๆแล้ว ชื่ออะไรก็ได้ทั้งนั้นแหละค่ะ อิอิ) จะเป็นการทำงานในส่วนของเงาๆๆๆๆ อย่าลืมว่า เลเยอร์เงานั้นต้องอยู่เหนือเลเยอร์อื่น แต่อยู่ใต้เลเยอร์ลายเส้นเพียงเลเยอร์เดียว

จากนั้นให้เลือกเครืองมือบรัชขึ้นมา เลือกหัวแปรงแบบฟุ้งๆหน่อย เลือกสีที่เข้มกว่าสีผิวเล็กน้อย แล้วระบายเงาที่ผิวลงไป ควรซีเล็กบริเวณผิวไว้ด้วยค่ะ กันสีไปเลอะที่อื่นน่ะ (จะทำจุดไหนก็ซีเล็กมันเอาไว้ค่ะ)

จะได้แบบนี้ค่ะ

ทำแบนี้ต่อไปเรื่อยๆจนครบทั้งตัวค่ะ

จากนั้นให้เลือกเครื่องมือถาทูๆ Smudge Tool (R) อันที่เป็นรูปมือมีนิ้วน่ะค่ะ แหะๆ ขึ้นมา แล้วถูไปตามเงาอีกครั้ง ให้มันกลืนๆกันหน่อยน่ะค่ะ

จะสังเกตได้ว่าเมื่อทำเสร็จแล้ว เงาจะดูกลมกลืนขึ้น

ทำให้ครบทั้งภาพก็เรียบร้อยแล้วล่ะค่ะ ^^

ครั้งต่อไปจะมาสอนการทำดวงตานะคะ ยากนิดนึงค่ะ แล้วเราจะมาเก็บรายละเอียดด้วย

เมื่อเราเก็บรายละเอียดเสร็จจะได้ออกมาประมาณภาพนี้เลยค่ะ

สำหรับคราวนี้ขอแปะโป้งไว้ก่อนนะคะ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2010, 17:40:42 โดย Poowangdee »

FREE—T๏—PLAY

คะแนนขอบคุณ : 4
กรกฎาคม 25, 2010, 17:44:18
โหยากเหมือนนกัลนะเนี่้ย

แต่เหมือนมือโปรเลยอ่ะ

รูปที่เอามาโชวโคตรเท่อ่ะ

เพิ่งเสร็จหรอ

Poowangdee

กรกฎาคม 25, 2010, 17:57:56
โหยากเหมือนนกัลนะเนี่้ย

แต่เหมือนมือโปรเลยอ่ะ

รูปที่เอามาโชวโคตรเท่อ่ะ

เพิ่งเสร็จหรอ

ใช่จร้า เพิ่งเสร็จงิ

ตอนที่พี่หัดทำครั้งแรกๆ มันก็ยากเหมือนกันนั่นแหละ โดยเฉพาะดวงตา ยากที่สุด

พี่หัดมา 2 เดือนมั้ง กว่าจะได้แบบรูปที่โชว์อ่ะ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 25, 2010, 18:37:04
ดวงตาทำยากมากๆ ทำไงก็ไม่สวย 555

Poowangdee

กรกฎาคม 25, 2010, 22:10:19
เหอะๆ หลังจากเวลเสร็จใหม่ๆ ก็มาทำดวงตากันต่อเลยค่ะ    ;D ;D ;D

ขั้นแรกเลย เปิดไฟล์เดิมขึ้มาค่ะ สร้างเลเยอร์ใหม่ เอาไว้เหนือเลเยอร์เส้นก็ได้ ยวนๆ

จากนั้น ใช้บรัชวาดทรงสีดำๆแบบในรูปลงไปค่ะ (แต่บูมใช้พาธนะ ถนัดอ่าค่ะ)

ต่อมาโหลดซีเล็กชั่น โดยการ กด Ctrl ค้างไว้แล้วคลิกที่เลเยอร์ของดวงตาที่เราลงสีไว้เมื่อครั้งกระนู้นออกมาค่ะ

ใช้บรัชวาดสีดำๆลงไปที่ขอบ แบบในรูปน่ะ

เสร็จแล้วก็ใช้บรัชแต้มสีขาวลงไป

สุดท้าย กลับไปที่เลเยอร์ตา แล้วใช้ การ์เดียน ไล่สีอีกทีค่ะ

แค่นี้ก็เสร็จแล้วค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2010, 22:12:15 โดย Poowangdee »

♥Gz”Copter-*-

คะแนนขอบคุณ : 0
สิงหาคม 12, 2010, 15:04:29
สวยดีนะครับ
 ???

dewkun1997

คะแนนขอบคุณ : 0
กันยายน 25, 2010, 21:07:25
เก่งจริงๆเลยครับ นับถือๆ :)

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
กันยายน 25, 2010, 21:24:39
โอ้โห..สุดยอด

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: