ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
อยากเปลี่ยนภาพตอนเปิดปิดเครื่องครับ ^ ^
แสดงแล้ว 26414 ครั้ง /
กรกฎาคม 22, 2009, 00:24:43

siamauto

ออฟไลน์ ( ~ จงทำตัวเสมือนดั่งแก้วน้ำที่ยังไม่เต็ม ~ )
คะแนนขอบคุณ : 3
Hi5 Moo ~ King ~ Size
อยากได้วิธีเปลี่ยนฉากตอน เปิดเครื่อง ตอน Weclome แล้วก็ตอนปิดเครืองอ่ะคับ อยากให้รูปผมกับแฟนอ่ะครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 22, 2009, 07:54:45

สำหรับวิธีการ เปลี่ยน logon Sreen ให้เป็นรูปเรานะครับ ง่ายๆเลยนะครับสิ่งที่เราต้องมี 2 อย่างคือ

1.ไฟล์ภาพที่เราต้องการจะเปลี่ยน
2.Resourcehacker

โปรแกรม โหลดได้ที่
Download : http://www.angusj.com/resourcehacker/

หลังจากที่โหลดมาแล้วก็แตกไฟล์ธรรมดานี่แหละครับ จะได้โปรแกรม Reshacker มา

การเตรียมรูปนะครับ ก็ให้เอารูปธรรมดานี่แหละครับแต่ Save เป็น .Bmp ง่ายๆด้วย Photoshop ครับ แต่ตอน Save เลือกเป็น Os/2 นะครับ

สำหรับวิธีนี้นะครับเป็นการดัดแปลง จาก themexp.org เลย อิอิ

1.ให้เข้าสู่เว็ปไซด์ www.themexp.org

2.เมื่อเข้ามาสู่เวบไซด์ www.themexp.org เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ให้เรามองหาหัวข้อที่เราต้องการนั่นคือ Logins ( ตามลูกศรสีแดงที่ชี้ไว้ในภาพ )

เข้ามากันที่หัวข้อ Logins กันแล้ว เราก็จะพบกับหัวข้อย่อยมากมายที่เพิ่มขึ้นมา ในส่วนนี้ก็จะเป็นการแบ่งหมดแบ่งหมู่เอาไว้ให้เราเลือกกันได้ตามความสะดวก หากใครที่ชื่นชอบในรูปแบบไหนก็ลองเลือกดูได้ตามอัธยาสัยเลยครับ แต่ในทีนี้เราไม่สนรูปก็ได้ครับเราสนใจแค่ว่าอยากให้ Menu ตรง Logon มันอยู่ตรงไหนมากกว่าเพราะเราจะมาเปลี่ยนพื้นหลังมันกันครับ ฮร่าๆ

3.สำหรับผมในวันนี้ ก็เจอแล้วครับเมนูถูกใจที่จะมาทำการเปลี่ยนหน้า Logon ของ Windows  คือรูปกราฟฟิคนี้เอง จากนั้นกด Download เลยครับ

4.จากนั้นเราจะได้ File .exe มานะครับ ให้เราทำการแตกไฟล์มันโดยใช้ Winrar หรือโปรแกรมบีบไฟล์อื่นๆ หมายเหตุ ถ้าดับเบิลคลิกที่ .exe มันจะเป็นการติดตั้งโปรแกรมเสิรมอะไรไม่รู้ใช้ไม่ได้ครับ 555

5.ให้เข้าโพลเดอร์ 148285 จากที่แตกมา แล้วจะเห็น 148285.zip แล้วให้ทำการแตก Zip นี้อีกครั้งนึงนะครับ ถึงจะได้โพลเดอร์ 148285

6.จากนั้นให้เราเข้าไปข้างในโพลเดอร์ 148285 จะเห็นไฟล์นึง นามสกุล .exe นี่แหละคือไฟล์ที่เราจะนำมาแก้ครับ

7.ให้เราเปิดโปรแกรม Reshacker แล้วกด File>open> ไฟล์ exe ที่เราแตกมาเมื่อซักครูนะครับ

8.หลังจาก open แล้วจะได้ ดังภาพ ถ้าเปิดไม่ได้ แสดงว่าไฟล์ exe นั้นใช้ไม่ได้ครับ ให้หาใหม่เลย หุหุ แล้วให้เข้าที่ Bitmap>100>1033 อันนี้ก็แล้วแต่ไฟล์ลองกดหาหา ดูครับ มันจะไปไฟล์รูปภาพครับผม

9.ให้กดคลิกขวาที่ 1033 แล้วเลือก Replace Resource

10.ให้เราเลือก Open file with new bitmap... แล้วเลือกรูปที่เราแปลงเป็น .bmp มาตามที่บอกไปตอนแรก จากนั้นกด Replace ครับ

11.จากนั้นภาพใหม่ของเราก็จะเข้าไปแทนที่ภาพเดิมแล้ว ง่ายไหม ฮร่าๆ กด File>save as ครับ แล้วตั้งชื่อไฟล์ให้เป็น logonui.exe เซฟไว้ที่ Desktop ก่อนก็ได้ครับจำง่ายดี

12.รีสตาทเครื่องครับ เข้า Safemode จากนั้นให้ Copy logonui.exe เมื่อซักครู่ ไปวางที่ C:windowssystem32 แล้วกด Yes ครับ

13.สวยงามครับ ฮร่าๆ

บทความนี้เขียนโดย Admin www.it4x.com

Credit : www.it4x.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2009, 21:27:31 โดย admin »

siamauto

ออฟไลน์ ( ~ จงทำตัวเสมือนดั่งแก้วน้ำที่ยังไม่เต็ม ~ )
กรกฎาคม 22, 2009, 12:57:39
ขอบคุณค้าฟได้แล้วครับ สวยมั่กๆ

เพิ่มเติมนิดนึงครับ เข้า Safe Mode ให้กดตอนเปิดเครื่องคือกด F5 ย้ำๆนะครับ

siamauto

กันยายน 14, 2009, 11:55:36
การเตรียมรูปนะครับ ก็ให้เอารูปธรรมดานี่แหละครับแต่ Save เป็น .Bmp ง่ายๆด้วย Photoshop ครับ

ถ้าใครไม่มี Photoshop ให้ใช้โปรแกรม Panit ก็ได้ครับ save ตามรูปเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2009, 09:22:37 โดย siamauto »

charge01

คะแนนขอบคุณ : 1
ตุลาคม 01, 2009, 19:12:26
ขอบคุณค้าฟได้แล้วครับ สวยมั่กๆ

เพิ่มเติมนิดนึงครับ เข้า Safe Mode ให้กดตอนเปิดเครื่องคือกด F5 ย้ำๆนะครับ

F8 ไม่ใช่หรอครับ    ;D

สมาชิกไม่มีภาพ

Gift

คะแนนขอบคุณ : 0
ธันวาคม 12, 2009, 12:40:14
ขอบพระคุนมั๊กมากคร้า :-* :-* :-*

สมาชิกไม่มีภาพ

sweet

คะแนนขอบคุณ : 0
พฤษภาคม 24, 2011, 15:18:13
ช้วยแนะนำบอกวิธีการไลท์ภาพลงปกแผ่น cd- dvd

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: