ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ทำไมผมเข้าวิโดวแล้วหลุดเป็นหน้าจอสีฟ้า พอเปิดเครื่องมาใหม่ก็มองไม่เห็นฮาดดิส
แสดงแล้ว 3824 ครั้ง /
สิงหาคม 23, 2010, 14:48:53

gubankmaya

คะแนนขอบคุณ : 0
ผมเองโคลนมาแล้วหลายครั้งนึกว่าเป็นเพราะฮาดดิส แต่ลองเอาไปเปิดเครื่องอื่นก็ใช้ได้ :'(

แต่พอมาเปิดเครื่องนี้เป็นทุกที :P

คือว่า  >:( ผมเปิดเครื่องแล้ว เข้าตามปกติ แต่ช้านิดนึง พอเข้าหน้า Desktop แล้วค้าง สักพักก็ขึ้นหน้าจอสีฟ้า แล้วอีกสักพักมันก็รีเครื่องเอง

แล้วเครื่องก็มองไม่เห็นฮาดดิสเลย :o

ต้องทำยังงัยหลอครับ ???

ช่วยผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  :-* :-*

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 23, 2010, 18:02:22
ที่ว่าไม่เห็นฮาทดิส เอาไปต่อเครื่องอื่นก็เห็นใช่ไหมครับ

gubankmaya

คะแนนขอบคุณ : 0
สิงหาคม 23, 2010, 18:20:55
ที่ว่าไม่เห็นฮาทดิส เอาไปต่อเครื่องอื่นก็เห็นใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ผมปวดหัวมากจิงครับ จนปัญญา

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
สิงหาคม 23, 2010, 18:36:21
ใช้ hirenboot ครับ ในหมวด พาดิชันน่ะมีเครื่องมืออยู่ให้มันลองสแกนดูครับ

ถ้า hiren ยังไม่ได้ คงต้องลอง rowlevel format แล้วถ้าไอ้นี่ไม่ได้อีกก็คงต้องทำใจ(ถ้ามีประกันก็ส่งเคลม)

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 23, 2010, 22:09:19
เครื่องที่ไม่เห็น HDD นี่ลองเปลี่ยนสาย เสียบดูนะครับ

ว่าแต่มันเป็น SATA หรือ IDE หล่ะ

อย่าลืมลองเช็คพวก Power ที่ต่อด้วยนะ ดูแค่ใน BIOS ก็พอว่ามันเห็นหรือเปล่าครับ

ถ้าเป็น Sata ก็ลองเปลี่ยนช่ิองเสียบดูนะ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: