ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ถามเรื่อง win 7
แสดงแล้ว 8187 ครั้ง /
กันยายน 08, 2010, 17:23:14

Tonnam2010

คะแนนขอบคุณ : 0
สวัสดีครับ
ผมขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับปัญหา คอมโน๊ตบุ๊ค  Sony E series VPCEA12EH คือว่าคอมเครื่องนี้เพิ่งจะซื้อมาใหม่เป็นของพี่ชายผมเอง โน๊ตบุ๊คเครื่องนี้ติดตั้ง Windows 7 home basic oa sea sony corporation (64 bit) ปัญหาคือเมื่อวานนี้พี่ชายของผมจะเปิดเครื่องใช้งานเครื่องมันขึ้นข้อความฟ้องว่า BootTMGR is missing และตอนนี้ผมก็ไม่มีแผ่น System Recovery Repair เสียด้วย ตอนที่ซื้อเครื่องมาก็ไม่มีแผ่นอะไรแถมหรือติดมากับเครื่องเลย จะเข้ามาที่ศูนย์ก็จะต้องเสียเวลาเดินทางไกลเพราะอยู่ต่างจังหวัดคือว่าตอนนี้มีความรีบเร่งที่จะต้องใช้เครื่อง ผมขอรบกวนขอ System Recovery Repair ของ Windows 7 home basic (64 bit) หน่อยครับ ท่านพอจะรู้เวบที่ให้บริการดาวน์โหลดไหม หรือว่าถ้าใครมีรบกวนส่ง Link สำหรับดาวน์โหลดมาให้ผมด้วยครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
กันยายน 08, 2010, 18:21:38
อันนี้รึป่าวครับ >> [direct]http://www.varietypc.net/main/archives/2051[/direct]

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 08, 2010, 22:48:50
อันนี้รึป่าวครับ >> [direct]http://www.varietypc.net/main/archives/2051[/direct]

ตามนั้นหล่ะ +1

Tonnam2010

กันยายน 09, 2010, 01:14:59
image file recovery system repair นี้ใช้ได้กับ win 7 ทุกเวอร์ชันไหมครับ เดี๋ยวผมขอดาวน์โหลดไปลองดูก่อนแล้วผมจะมาเล่าให้ฟังครับ

Moshi

กันยายน 09, 2010, 06:23:43
image file recovery system repair นี้ใช้ได้กับ win 7 ทุกเวอร์ชันไหมครับ เดี๋ยวผมขอดาวน์โหลดไปลองดูก่อนแล้วผมจะมาเล่าให้ฟังครับ

น่าจะทุกเวอร์นะ

Tonnam2010

กันยายน 10, 2010, 17:41:33
สวัสดีครับ
เมื่อวานนี้ผมดาวน์โหลดไปทดลองแล้วครับ ผมใส่แผ่นแล้วรีสตาร์ดเครื่องให้บู๊ตจากแผ่น DVD พอรันได้สักพัก ผ่านขั้นตอน Windows is downloading fines แล้วหน้าจอก็เป็นสีดำสนิทเห็นแต่รูปเม๊าส์อย่างเดียวครับ ผมรอสักพักก็ไม่เห็นอะไรเกิดขึ้นเลย แต่เมื่อลองเอาแผ่น Recovery System Repair แผ่นนี้ไปใช้กับเครื่องของคนอื่นปรากฏว่าใช้ได้ครับจะว่าหัวอ่าน ดีวีดีไม่ดีก็คงไม่ใช่เพราะว่าเพิ่งซื้อมาใหม่ หรือว่าเป็นที่ระบบเข้ากันไม่ได้ครับ
ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบปัญหาของผมครับ

Moshi

กันยายน 10, 2010, 22:32:57
สวัสดีครับ
เมื่อวานนี้ผมดาวน์โหลดไปทดลองแล้วครับ ผมใส่แผ่นแล้วรีสตาร์ดเครื่องให้บู๊ตจากแผ่น DVD พอรันได้สักพัก ผ่านขั้นตอน Windows is downloading fines แล้วหน้าจอก็เป็นสีดำสนิทเห็นแต่รูปเม๊าส์อย่างเดียวครับ ผมรอสักพักก็ไม่เห็นอะไรเกิดขึ้นเลย แต่เมื่อลองเอาแผ่น Recovery System Repair แผ่นนี้ไปใช้กับเครื่องของคนอื่นปรากฏว่าใช้ได้ครับจะว่าหัวอ่าน ดีวีดีไม่ดีก็คงไม่ใช่เพราะว่าเพิ่งซื้อมาใหม่ หรือว่าเป็นที่ระบบเข้ากันไม่ได้ครับ
ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบปัญหาของผมครับ

ระบบเข้ากันไม่ได้น่าจะเป็นไปไม่ได้ครับ

ว่าแต่ download ของเวอร์ชั่น 64 bit ถูกแล้วรึยังครับ

Tonnam2010

กันยายน 12, 2010, 01:08:57
ผมดาวน์โหลดเวอร์ชัน 64 bit ถูกต้องแล้วครับ และก็ได้ลองทดสอบเวอร์ชัน 32 bit ด้วยแต่ก็เหมือนเดิม  พอบู๊ตจากแผ่นผ่านขั้นตอน windows is downloading files ไปหยุดอยู่ที่หน้าจอมีสีดำนี่แหล่ะครับ แต่เม๊าส์สามารถขยับได้โชคดีที่เอาข้อมูลที่จำเป็นออกมาได้แล้วด้วยแผ่น Hiren boot from cd ตอนนี้ไม่ว่าจะใส่แผ่นวินโดวส์อะไรเข้าไปพอบู๊ตจากแผ่นก็จะไปติดอยู่ตรงที่หน้าจอมืดนี่แหล่ะครับ ยกเว้นแต่แผ่น hiren boot from cd ที่สามารถรันเข้าไปได้ แต่ถ้าไม่ได้ใส่แผ่นอะไรพอสตาร์ดเครื่องก็จะฟ้องว่า BootTMGR is missing ทำนองนี้แหล่ะครับ

Moshi

กันยายน 12, 2010, 07:05:58
ผมดาวน์โหลดเวอร์ชัน 64 bit ถูกต้องแล้วครับ และก็ได้ลองทดสอบเวอร์ชัน 32 bit ด้วยแต่ก็เหมือนเดิม  พอบู๊ตจากแผ่นผ่านขั้นตอน windows is downloading files ไปหยุดอยู่ที่หน้าจอมีสีดำนี่แหล่ะครับ แต่เม๊าส์สามารถขยับได้โชคดีที่เอาข้อมูลที่จำเป็นออกมาได้แล้วด้วยแผ่น Hiren boot from cd ตอนนี้ไม่ว่าจะใส่แผ่นวินโดวส์อะไรเข้าไปพอบู๊ตจากแผ่นก็จะไปติดอยู่ตรงที่หน้าจอมืดนี่แหล่ะครับ ยกเว้นแต่แผ่น hiren boot from cd ที่สามารถรันเข้าไปได้ แต่ถ้าไม่ได้ใส่แผ่นอะไรพอสตาร์ดเครื่องก็จะฟ้องว่า BootTMGR is missing ทำนองนี้แหล่ะครับ

ส่วนใหญ่ปัญหาที่ผมเจอแบบนี้ส่วยใหญ่มาจากสาย HDD หลวมครับ ทำให้เครื่อง แสกนหา HDD นานเลยหน้าจอดำนานหน่อย

แล้วพอใช้ Hireboot เจอ HDD ปรกติใช่ไหมครับ

ไม่ทรายว่าแผ่นวินโดว์ที่ท่านเอาลงไปเป็น windows 7 หรือ xp ครับ

แล้วอยากทรายรุ่นเครื่องของท่านหน่อยครับ

ถามรายละเอียดเยอะหน่อยนะ ไม่เห็นภาพ หุหุ

Tonnam2010

กันยายน 12, 2010, 20:26:19
สวัสดีครับ
ผมได้ติดตั้ง win 7 home basic 64 bit ตอนนี้เครื่องคอมของพี่ชายผมกลับมาใช้งานได้ปกติแล้วครับ ผมใช้เวลาบู๊ตจากแผ่นอยู่ตั้งหลายรอบใช้เวลาสแกนแผ่นเกือบจะ 30 นาทีกว่าจะเจอเมนูให้เราใช้คำสั่ง Repair Start up ตอนนี้พี่ชายของผมไม่จำเป็นต้องยกคอมไปที่ศูนย์แล้วครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบที่พวกท่านช่วยเหลือแก้ไขปัญหาให้ผมด้วยดีมาตลอดเมื่อยามที่ผมทุกข์ใจเกี่ยวกับการใช้คอมพิวเตอร์
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

Moshi

กันยายน 12, 2010, 22:36:50
สวัสดีครับ
ผมได้ติดตั้ง win 7 home basic 64 bit ตอนนี้เครื่องคอมของพี่ชายผมกลับมาใช้งานได้ปกติแล้วครับ ผมใช้เวลาบู๊ตจากแผ่นอยู่ตั้งหลายรอบใช้เวลาสแกนแผ่นเกือบจะ 30 นาทีกว่าจะเจอเมนูให้เราใช้คำสั่ง Repair Start up ตอนนี้พี่ชายของผมไม่จำเป็นต้องยกคอมไปที่ศูนย์แล้วครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบที่พวกท่านช่วยเหลือแก้ไขปัญหาให้ผมด้วยดีมาตลอดเมื่อยามที่ผมทุกข์ใจเกี่ยวกับการใช้คอมพิวเตอร์
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ยินดีรับใช้เสมอครับ ในเว็บเด้อ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: