ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค Photoshop : การแก้ไขไฟล์ Gif ด้วย Photoshop
แสดงแล้ว 20948 ครั้ง /
ตุลาคม 29, 2009, 08:04:44

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เทคนิค Photoshop : การแก้ไขไฟล์ Gif ด้วย Photoshop

1.ไปที่ File ---> Import --->   Vedio Frames to Layers...
       (จะเลือกคำสั่งนี้ได้เครื่องต้องติดตั้งโปรแกรม   QuickTime version 7 ขึ้นไปนะครับ) ดาวโหลด

คำสั่งนี้มันจะเห็นแค่ไฟล์นามสกุล เท่านั้น

2.ให้เราพิมพ์ *.* ในช่อง File name แล้ว Enter มันก็จะมองเห็นทุกนามสกุล จากนั้นก็เลือก ไฟล์ที่เราต้องการแก้ไข

3. ไปที่ Windows ---> Animation เพื่อแก้ไขภาพในเฟรมต่างๆได้

4. เมื่อแก้ไขจนพอใจแล้วก็เซฟโดย ไปที่ File ---> Save for   Web & Devices...

เคตดิต by: RavMonK

pleevo4

คะแนนขอบคุณ : 0
ตุลาคม 04, 2010, 11:51:24
โทษนะคะ แล้วถ้าเกิดเราโหลดรูปภาพเปนไฟล์gif มาแล้วต้องการที่เอารูปมาใส่บนรูปเรา ต้องทำไงอ่ะคะ ???

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ตุลาคม 04, 2010, 12:11:28
โทษนะคะ แล้วถ้าเกิดเราโหลดรูปภาพเปนไฟล์gif มาแล้วต้องการที่เอารูปมาใส่บนรูปเรา ต้องทำไงอ่ะคะ ???

ก็เปิดไฟล์ GIF ด้วยวิธีนี้หล่ะครับ จากนั้น ต้องการรูปจาก frame ไหนก็จับมาใส่รูปที่เราต้องการอ่ะครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: