ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ดูโทรทัศน์มาก อาจทำให้เสียชีวิตได้ง่าย
แสดงแล้ว 3009 ครั้ง /
กันยายน 27, 2010, 16:30:40

limited_

ออฟไลน์ ( เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร สาธุ สาธุ )
คะแนนขอบคุณ : 13
ดูโทรทัศน์มาก อาจทำให้เสียชีวิตได้ง่าย
ผลวิจัยโดย David Dunstan นักวิจัยชาวออสเตรเลีย จากสถาบัน Baker IDI
Heart and Diabetes ในเมลเบิร์น (Melbourne) ที่สำรวจจากชายหญิง ที่มีสุขภาพดีอายุ 25 ปีขึ้นไป จำนวน 8,800 คน เป็นเวลา 6 ปี
พบว่า 80% ของผู้ที่ดูโทรทัศน์มากกว่า 4 ชั่วโมงต่อวัน มีแนวโน้มเสียชีวิต
ด้วยโรคหัวใจและหลอดเลือด มากกว่าผู้ที่ดูโทรทัศน์น้อยกว่า 2 ชั่วโมงต่อวัน
และในการดูโทรทัศน์ที่เพิ่มขึ้นทุก 1 ชั่วโมง จะเพิ่มความเสี่ยงต่อการเสียชีวิต
ด้วยโรคหัวใจและหลอดเลือดถึง 18%

เนื่องจากการทำกิจกรรมที่นั่งเฉยๆ เช่น ดูโทรทัศน์นานๆ ทำให้พวกเราไม่ขยับตัว
เป็นเวลานาน ทำให้กระบวนการเผาผลาญในร่างกายช้าลง และส่งผลให้เกิดการ
เพิ่มความเสี่ยงเป็นโรคหัวใจ

คำแนะนำสำหรับกรณีนี้ คือ หลีกเลี่ยงการการนั่งเป็นเวลานาน เปลี่ยนอิริยาบท
ขยับร่างกายในส่วนที่ไม่ค่อยได้ขยับบ้าง หรือในขณะชมโทรทัศน์ควร
ทำกิจกรรมอื่นที่ได้ขยับตัวบ้าง เช่น พับเสื้อผ้าที่ซักแล้ว หรือเปลี่ยนช่องโทรทัศน์
ด้วยการลุกเดินไปกดเองแทนการใช้รีโมท

ที่มา : นิตยสาร Lisa weekly ฉบับวันที่ 3 ก.พ. 2010, Extended TV watching linked to higher risk of death, Media CentreWatching TV Linked to Higher Risk of Death

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
คะแนนขอบคุณ : 6
กันยายน 30, 2010, 08:59:01
ถ้าเป็นคอมพิวเตอร์ล่ะครับ

เสี่ยงไหม

รู้แต่ว่า เล่นคอมนานๆเสี่ยงเป็นต้อหิน อ่ะ

limited_

ออฟไลน์ ( เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร สาธุ สาธุ )
ตุลาคม 01, 2010, 12:36:09
ถ้าเป็นคอมพิวเตอร์ล่ะครับ

เสี่ยงไหม

รู้แต่ว่า เล่นคอมนานๆเสี่ยงเป็นต้อหิน อ่ะ

CawaII

ออฟไลน์ ( ธรรมดาแต่ว่าน่าสนใจ" )
คะแนนขอบคุณ : 0
-
ตุลาคม 01, 2010, 12:45:47
Terrible

Thank you

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
ตุลาคม 01, 2010, 15:19:55
มิน่า เราถึงไม่ตายเพราะเราอยู่แต่หน้าจอคอมฯนี่เอง ;D

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: