ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
[it] ระวัง!!! เสื้อยืดตัวนี้ใส่แล้วอาจถูก"ยิง"?
แสดงแล้ว 2947 ครั้ง /
ตุลาคม 02, 2010, 12:42:16

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
      วันศุกร์อย่างนี้ ทางกองบรรณาธิการเว็บไซต์ it4x มีไอเดียแบบโดนๆ มาฝากคุณผู้อ่านกันเช่นเคย องการกองทุนสัตว์ป่าโลกสากล (WWF) ได้ออกแบบเสื้อยืดแนวๆ ออกมาวางจำหน่าย โดยเมื่อลองใส่แล้วไปยืนที่หน้ากระจกของทางร้าน (จอขนาดใหญ่กับกล้องวิดีโอ) คุณจะตกเป็นเป้าของมือสังหารที่ยิงใส่คุณไม่ยั้ง...โอ้ว!!! จริงหรือนี่?

ฟังดูเว่อร์ไป ความจริงมันเป็นการใช้เทคนิคที่เรียกว่า Augmented Reality โดยเสื้อยืดที่ออกแบบมาของ WWF รุ่นล่าสุด จะมาพร้อมกับบาร์โค้ด และรูปภาพลายเส้นสวยงาม เมื่อผู้ซื้อลองเสื้อที่หน้ากระจกในร้านที่ใช้จอคอมพิวเตอร์กับเว็บแคมจับภาพ ซอฟต์แวร์ AR จะตรวจจับตำแหน่งเสื้อ เพื่อส่งคำสั่งให้สร้างภาพรอยกระสุน(พร้อมเสียงปืน)บนเสื้อ จนมีเลือดไหลออกมาจากร่องรอยที่ถูกยิง และเลือดที่สาดกระเด็นไปติดบนกระจก แบบว่า เอาไว้แกล้งเพื่อนโดยเฉพาะ ลองชมคลิปดูนะครับ

แปลกใจไหมครับว่า ทำไม World Wildlife Fund หรือ"องค์การกองทุนสัตว์ป่าโลกสากล"ถึงคิดทำเสื้อยืดที่ดูรุนแรงนี้ออกมา คำตอบก็คือ เพื่อให้ผู้สวมใส่จะได้ตระหนักถึงการตกเป็นผู้ถูกล่าอย่างสัตว์ป่าเช่น"เสือ"ไงครับ ประมาณว่า ถ้าเปลี่ยนจากเสือเป็นคุณล่ะที่โดนยิงแทนจะรู้สึกอย่างไร? เผื่อจะสำนึกบ้าง อะไรประมาณนี้ โอ้ว...คิดได้ไงเนี่ย? สำหรับผู้สนใจสามารถเข้าไปสั่งซื้อเสื้อยืด และสัมผัสประสบการณ์ถูก"ยิง"ได้ที่เว็บไซต์ WWF ที่จัดทำขึ้นมาโดยเฉพาะดูสิครับ 

ข้อมูลจาก: buzzfeed

แสดงบนเว็บไซด์ : [direct]http://www.it4x.com[/direct]

ที่อยู่ของข้อความต้นฉบับ: [direct]http://www.arip.co.th/news.php?id=412352[/direct]

✖ßðlloon@태양✖

ออฟไลน์ ( เบื่อโว๊ย ไม่อยากเรียนคอมแล้ว!!! )
คะแนนขอบคุณ : 8
ตุลาคม 02, 2010, 20:28:25
ท่าทางจะแพงแฮะ--*

ใครอยากได้แบบฟรีๆมาบอก 555+

konbonfah

คะแนนขอบคุณ : 0
ตุลาคม 02, 2010, 21:00:51
ในไทยก็มีนะครับ ลองหาดูดี ๆ ตามตลาดนัดไม่ก็จับเย็บทาสีเองเรย ;D

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: