ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ขอวิธีแก้ปัญหาจากการลงวินโดว
แสดงแล้ว 5275 ครั้ง /
ตุลาคม 13, 2010, 17:53:06

slardarz

คะแนนขอบคุณ : 0
คือผมลงวินโดวของ it4x อ่ะครับแรกใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ หลังๆพบปัญหาคือ ก๊อปไฟลวางไฟลไม่ได้ครับแล้วก็CD ROMใช้ไม่ได้ครับตอนบูทเครื่องมันขึ้น
Disk boot failure insert system disk and press enter. ครับ มันมีวิธีแก้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีได้ลงวินใหม่
ขอบคุณครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ตุลาคม 13, 2010, 18:15:02
คัดลอก และวาง ตัวนี้ผมไม่เคยมีปัญหานะครับ??

ส่วน Disk boot failure insert system disk and press enter. ลองตั้ง BIOS ให้บูทจาก HDD ดูครับ

เจอบ่อยครับ มันอาจจะมองไม่เห็น HDD หรือ หลายๆอย่างครับ ซึ่งไม่น่าจะเกิดจาก วินโดว์ครับ

slardarz

คะแนนขอบคุณ : 0
ตุลาคม 13, 2010, 21:24:39
มันขึ้นงี้อ่ะครับตอนก๊อปไฟลแล้ววาง  File integrity violated.
มีวิธีแก้มัยครับ ออตอนลงรู้สึกตอนเลือกโปรแกรมจะมีตัวนึงที่มันลงไม่สมบรูณ์อ่ะครับจะมีปัญหาจากตัวนี้หรือเปล่าครับ
ตอนลงโปรแกรมจากวินโดวมันขึ้นกากบาท1อันอ่ะครับ
ขอบคุณครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ตุลาคม 13, 2010, 21:38:21
เท่าที่ไปค้นหาข้อมูลมาซักครู่เมื่อกี้นะครับ

เกิดจากกข้อผิดพลาดของ วินโดว์ ให้ทำการ repair หรือ ใช้ Replacer. เอาไฟล์ SHell32.dl_ จากแผ่น มา

โดยใช้ดอส แตกมันโดยคำสั่ง expand shell32.dl_ shell32.dll

จากนั้นก็เอาไฟล์ที่ได้ มาแทน Shell32.dll ตัวเดิมก็จะคัดลอกได้มั้งครับ

ไม่งั้นก็ลงวินโดว์ใหม่ เค้าแนะนำกันมาเท่าๆที่อ่านมานะ

ลองถูๆไถๆไปครับ ไม่รู็จะอธิบายไง

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: