ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
กลโกงของช่างคอมที่คนใช้คอมควรรู้ไว้นะครับ
แสดงแล้ว 9318 ครั้ง /
ตุลาคม 17, 2010, 19:48:48

FREE—T๏—PLAY

คะแนนขอบคุณ : 4
บทความนี้ผมเอามาจากใหนไม่รู้จำไม่ได้อ่ะครับ

ขอเอามาให้ความรู้หน่อยนะครับถ้าคนเขียนมาเห็นก็ขอตรงนี้เลยละกัน

คือมันเป็นความรู้ที่ควรจะรู้มากๆๆๆๆๆๆเลยอ่ะครับ

กลโกงข้อที่ 1
หลอกให้เปลี่ยนอุปกรณ์
อันนี้เจอบ่อยมากคับ มีวิธีหลอกหลายรูปแบบ แบบที่ฮิตที่สุดคือ ทำให้ลูกค้าเข้าใจผิด
กรณีตัวอย่าง
เครื่องมาอืดมากๆ มากถึงมากที่สุดแบบที่จะหลอกได้คือ ตอนเข้า WINDOW มีเสียงยานมากๆครับ หมูเลยครับ งานนี้
ตึ๊ง ตึงงงงงงงง ตึ่งงงงงงงงงงงงงงง ตึ้งงงงงงงงงงงงงงงงงง ตึงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
ยาน ประมาณนี้ ที่นี้แหละคับ มันเป็นได้หลายอย่าง ทั้ง วินโดว์เสียเฉยๆ - อุปกรณ์เสีย (เช่น HDD) ตอนนั้น ผมสรุปให้เลยทันทีว่า HDD เสีย ต้องเปลี่ยน ก้อจัดแจงเปลี่ยนเสร็จสับ เก็บเงินเรียบร้อย แล้วก็เดินไปซื้อ BOX HDD NOTEBOOK มาใส่ทันที ...................... จบครับ
ได้ Flash Drive 120 Gb มาใช้สบายใจเฉิบๆ 555 เอิ้กก
สาเหตุ ที่เดินไปซื้อ BOX มาเลย เพราะ ถึง HDD จะเสียจริงแต่มันก็ยังเซฟงานได้แน่นอน อย่างมากก็เสียแค่ Drive ของ Window เท่านั้น อาจจะโหลดช้าบ้างเล็กน้อย
ความรู้ข้อที่ 1 หาก HDD เสีย มีอาการโหลดช้า อย่าให้ช่างเด็ดขาด เพราะมันเอาไปเซพงานได้แน่นอน ล้าน % (แต่ถ้าของคุณ 10 หรือ 20 GB ก็ให้ๆไปเถอะคับ)

กลโกงข้อที่ 2
วางยา AntiVirus เครื่อง
วิธี การนั้นก็แสนจะง่ายดาย เราก็กั้กเอาไว้บ้าง คือ ลง Antivirus แล้ว Update แค่พอประมาณน่ะครับ (กรณีติดป้ายรับแก้ไวรัสหน้าร้านนะครับ) แค่ให้มันพอแก้ได้ หรือไม่ก็อัพเดทแบบเต็มที่ แต่ ปิด Auto Update เอาไว้ซะ
วิธี นี้ใช้ได้ผลดีมากถึงมากที่สุดเลยครับ เพราะเมื่อเราแก้ในเครื่องเสร็จแล้วนะครับ 50% ของลูกค้าจะหยิบ Flashdrive ของเค้าออกมาด้วยและมาบอกให้ลบให้ที ทีนี้พอเค้าเห็นลบได้ เค้าก็จะชะล่าใจ หลังจากนั้น ประมาณ 2-3 เดือนเค้าก็จะกลับมาหาเราเอง (อิอิ เอิ้กๆๆ ชั่วได้ใจไหม) กลับมาเพราะอะไร คิดเอาเองนะครับ แหะๆ
ความรู้ข้อที่ 2 เช็ก ANTIVIRUS ด้วย อย่าชะล่าใจ พวกที่ไม่ค่อยรู้ก้อคบหาผู้รู้บ้าง

กลโกงข้อที่ 3
ลงเครื่องใหม่จอมปลอม เหมือนเปลี่ยนหน้ากากมือถือ
เช่น แก้ไวรัสขี้หมูขี้หมา แต่บอกลงใหม่ ทำให้ลูกค้าไม่รู้สึกว่า เหมือนเสียค่าโง่
อัน นี้ออกจะไม่โกงเท่าไรนะคับ แต่เป็นการถนอมน้ำใจลูกค้า (ถ้าคุณยกเข้าไป บอกว่าไวรัสติดเครื่อง จากนั้นอีก 15 นาที เค้าก็ยกออกมา บอกว่า 300 คับเสร็จแล้ว คุณจะรู้สึกยังไง) ง่ายๆคับ เหมือนลงเครื่องใหม่ในพริบตา แค่เอาตัว PATCH ของ WINDOW XP NOVEMBER 2007 , OCTOBER 2007 หรือ เวอร์ชั่นนู้นนี้มา จากนั้นลบโปรแกรมออกบางส่วน ที่ไม่ใช่โปรแกรมมาตรฐาน เช่นเกม โปรแกรมแปลกๆ ตั้งค่าให้เหมือนเครื่องใหม่ วิธีนี้ใช้เวลาไม่เกิน 15 นาที แถมไม่ต้องลง Driver อีกต่างหาก ต่อจากนั้น เราก็กั้กไว้ซัก 1 ชั่วโมงแล้วค่อยเรียกมารับเครื่องคับ
ความรู้ข้อที่ 3 อันนี้คุณลองหาในเน็ตก่อน ถ้าไม่หนักหนาสาหัส ไม่ต้องลงเครื่อใหม่ ก็ทำเองคับ

กลโกงข้อที่ 4
หลอกให้เข้าใจผิด
กรณีตัวอย่าง
อุปกรณ์ บางอย่าง เวลาเอาข้อมูลลงเครื่องๆจะช้ามากๆๆๆ สาเหตุคือ Driver เราก็แค่บอกเค้าว่า Mainboard ไม่รองรับ จากนั้น !! "ทำให้เกิดความกังวล แล้วก็ยื่นมือไปช่วยแก้ไข" !! (เลวได้ใจไหมครับ ผมน่ะ) โดยเสนออุปกรณ์นู้นนี้ ว่าไปนั่น ให้เปลี่ยนแทน โดยใช้วิธีเทริ์นของมือ 2 ที่ดูเหมือนราคาจะถูก (แต่ถ้าแลกกันแล้ว ของเค้าดีกว่า ใหม่กว่า สวยกว่า แบบนี้ใครคุ้มคับ) แล้วเสนอส่วนลดให้เล็กน้อย เพื่อแลกของเก่าเก็บค้างสต็อกออกไป
กรณีนี้คือการ์ดจอ GEFORCE MX 6200 ที่ Driver เสียหาย (รุ่นนี้ถ้าไม่ลง Driver จะช้า กระตุก) แลกเปลี่ยนกับอีกรุ่นแล้วรับซื้อไว้ 600 (ปกติตัวนี้ประมาณ 1700)
ความรู้ข้อที่ 4 อุปกรณ์ของคุณ Driver ลงหรือยัง ลงแล้ว ดีหรือไม่เช็กให้ชัวร์ก่อนโดนเชิด

พอดีกว่านะครับ เดวจะหมดทางทำมาหากินซะก่อน แหะๆ
เอาเป็นว่า เปิดให้เห็นเล็กน้อยคับ ถ้ามาอยู่ในวงการ คุณจะรู้ว่า ช่างดีมี ช่างโกงเยอะ ช่างกลางๆ โกงบ้างดีบ้าง โกงไม่มาก ยากไม่โกง
บาง คนทำเป็นล่ำเป็นสัน โกงทุกราย หาเรื่องจนได้โกง แต่ผมก็ไม่ทำถึงขนาดนั้น เอาแค่พออยู่รอดครับ แหะๆ โกงเมื่อมีโอกาส ส่วนมากจะฟันเรื่องราคา เคยแค่ 2 ครั้งเอง (ที่โกงของ หนักๆ เป็นอุปกรณ์)
ผมก้อจะขอบอกนะครับ กะผู้ไม่รู้แล้วจะอวดเก่งตลอด น่ะครับ มันก้อจะต้องไปเจอช่างแน่นอนครับ ซักวันเหอะ จิงนะครับ
ถ้า เรายอมโง่บ้าง คุยกะใครบ้างก้อได้ครับ ว่าเราโง่ เราไม่รู้ แค่นี้แหละครับ คนมันก้อเต็มใจจะบอกให้ครับ ไม่ต้องไปถึงมือช่างให้มันหลอกเราเลยครับ ถ้าถึงมือช่างนั่นแหละ คือคุณโง่ที่สุดแล้วครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ตุลาคม 17, 2010, 22:29:03
ห้าๆ ผมซ่อมคอมไม่เคยโกงแบบพวกนี้นะ ทำให้แบบนึกว่าเป็นคอมเราเลย ส่วนใหญ่ ซ้อมให้ หายไปกี่เดือน หรือ เป็นปี แล้วมาซ่อมใหม่ที หุหุ

ตุลาคม 18, 2010, 21:17:53
ห้าๆ ผมซ่อมคอมไม่เคยโกงแบบพวกนี้นะ ทำให้แบบนึกว่าเป็นคอมเราเลย ส่วนใหญ่ ซ้อมให้ หายไปกี่เดือน หรือ เป็นปี แล้วมาซ่อมใหม่ที หุหุ

โหพี่โมชิเปิดร้านซ่อมคอมด้วยหรอเนี่ย

สุดยอดจริงๆ นับถือๆ

ตุลาคม 18, 2010, 21:24:19
เอ้อ แล้วเมื่อไรเว็บจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมล่ะครับ

Moshi

ตุลาคม 18, 2010, 22:30:31
เมื่อที่พี่มีกำลังทรัพย์ให้ได้ 3000 ก่อน จะไปเช่าโฮสดีดีมาเลย หุหุ

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
คะแนนขอบคุณ : 6
ตุลาคม 24, 2010, 20:03:46
เมื่อที่พี่มีกำลังทรัพย์ให้ได้ 3000 ก่อน จะไปเช่าโฮสดีดีมาเลย หุหุ

เมื่อไหร่ได้คำตอบที่ แน่นอน ว่า หรอก รหัส TRUE ไปแล้วไม่เกิดปัญหา เดะ เพ่ช่วย เองน้อง 5555+

Moshi

ตุลาคม 25, 2010, 07:22:42

เมื่อไหร่ได้คำตอบที่ แน่นอน ว่า หรอก รหัส TRUE ไปแล้วไม่เกิดปัญหา เดะ เพ่ช่วย เองน้อง 5555+

เมื่อตอนนี้ครับ แน่นอนแล้ว

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
ตุลาคม 25, 2010, 13:38:56

0.0

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
ตุลาคม 29, 2010, 20:53:40
บูมและพี่ชาย ซ่อมคอมก็ไม่เคยโกงใครเช่นกัน

ทำไปแล้วได้โล่ไหมล่ะ โกงน่ะ - -*

✖ßðlloon@태양✖

ออฟไลน์ ( เบื่อโว๊ย ไม่อยากเรียนคอมแล้ว!!! )
คะแนนขอบคุณ : 8
ตุลาคม 29, 2010, 21:19:41

0.0

ห๊ะห๊ะห๊ะห๊ะ  เว็บเป็นไรอ่ะ ไม่ได้เข้ามานานเลยไม่รู้เรื่องกะเค้า คุๆ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: