ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
การปิด Nvidia Optimus การ์ดจอใหม่ๆที่มากับ notebook : ปิดการ์ดจอ Optimus
แสดงแล้ว 26197 ครั้ง /
มกราคม 07, 2011, 10:17:35

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
การปิด Nvidia Optimus การ์ดจอใหม่ๆที่มากับ notebook

คงเป็นปัญหาสำหรับหลายๆคนเลยใช่ไหมครับ ที่ออกโน๊ตบุคใหม่ แล้วดันเล่นเกมส์ไม่ได้ห้าๆ  ;D

พอดีผมออกโน๊ตบุคใหม่ aspire 4741G การ์ดจอของ Nvidia GT540M ตอนแรกก็งงว่าจะทำอย่างไงดี เลยกดไปกดมาเจอครับ

ไปที่ desktop คลิกขวา แล้วเลือก NVIDIA Control Panel

จากนั้นดูที่ 3D Settings > Manage 3D Settings > Global Settings

ตรง Preferred graphics processor ตอนแรกมันจะเป็น Auto ให้เปลี่ยนเป็นชื่อรุ่นการ์ดจอเราเลยครับ

แค่นี้หล่ะครับการปิด Optimus ปิดการ์ดจอที่ทำงานระบบ Optimus ง่ายไหมครับ

อันนี้ผมลองในโน็ตบุคผมแล้ว Ok แต่ผมไม่แน่จัยว่าของเครื่องอื่นจะคล้ายๆกันหรือไม่นะครับ ลองดูครับ

ไปโพสที่ไหนให้ Credit : กระทู้นี้ด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 10:24:53 โดย Moshi »

สมาชิกไม่มีภาพ

BBOY

คะแนนขอบคุณ : 0
ตุลาคม 09, 2012, 15:22:18
ผมก็ได้ซื้อโน้ตบุคมาใหม่เล่นเกมส์ไม่ได้เลยครับ A45VM

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: