ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
[Work] มาทำวอลเปเปอร์ใช้เองกัน ^^
แสดงแล้ว 8520 ครั้ง /
มีนาคม 29, 2011, 12:51:21

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
คะแนนขอบคุณ : 6
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
ตามหัวข้อเลยค่ะ จริงๆไม่คิดเอาเทคนิคนี้มาฝากหรอกงิ เพราะมันง่ายเกินไป

แต่ทำๆออกมามันก็สวยนะคะ ^^

ทำตอนเซ็งมากๆ ตอนนั้นโมเด็มเน็ตเสีย รอนานมากๆ หลายวันทีเดียว... :'(

เลยได้เจ้าวอลเปเปอร์ตัวนี้มา ก็เลยว่า เอามาฝากกันหน่อยดีไหม...

นี่ภาพที่จะทำเจ้าค่ะ

------------------------------------------------------------------

ขั้นแรก สร้างไฟล์ใหม่ขนาด 1204*768 ขึ้นมา

2.ลากรูปที่เราต้องการจะทำลงไปในไฟล์ที่เราสร้าง

3.สร้าง layer ใหม่ แล้วเทสีขาวลงไป (ดูสีที่โฟร์กราวน์ว่าเป็นสีขาวไหม แล้วกด Atl+Del) ปรับค่า opacity = 50 % ไว้ก่อน เวลาลบจะได้เห็นภาพด้านหลัง

4.เลือกเครื่องมือยางลบขึ้นมา

คลิกขวาที่งานของเรา เลือกหัวยางลบตามรูป

ลบๆออกให้เห็นรูปที่เราต้องการ แล้วปรับค่า opacity ที่เลเยอร์สีขาวนี้ให้เป็น 100% เท่าเดิม

5.ใส่รายละเอียดหรือของตกแต่งของเราลงไป

6.ในรูปที่ทำมีการนำตัวอักษรภาษาจีนลงไปด้วย แต่มีแค่นี้รู้สึกว่าจะไม่สวย เลยต้องเพิ่มเงาค่ะ

อันดับแรก copy leyer ตัวอักษรจีนซะก่อน ลากเลเยอร์ลงไปที่ new layer แล้วมันจะ copy ให้เราเองค่ะ

ไปที่ Edit > Transfrom > Flip Vertical

กดที่เครื่องมือ move (hot key : v) แล้วลากหรือใช้คย์ลูกศร เลื่อนภาพที่ซ้อนลงมาก็ได้ค่ะ

ปรับ opacity = 50%

ใช้ยางลบค่อยๆลบออกค่ะ

กด Ctrl+T ใช้เมาส์จิ้มที่มุมใดมุมหนึ่งที่ต้องการปรับค่ะแล้วกด Ctrl ค้างไว้ ปรับเอนตามใจชอบเลย

จะได้ออกมาแบบนี้แล้วค่ะ สำหรับเงาใต้วัตถุ

หากลีบดอกไม้มาตกแต่งก็เรียบร้อยค่ะ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 13:05:12 โดย Poowangdee »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มีนาคม 30, 2011, 22:15:17
ตอนนี้กำลังทำเว็บใหม่ดูแปลกๆไปเลยเดียวแก้เสร็จคงจะออกมาดูดีกว่านี้นะ ^^

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: