ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เคส..ควันขึ้น - -'
แสดงแล้ว 4055 ครั้ง /
มีนาคม 20, 2010, 01:26:58

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
 วันนี้นั่งทำงานตอนประมาณช่วงบ่ายๆ น้องบ้านข้างๆก็วิ่งมาหาแล้วบอกว่า

น้อง: ซีพียูควันขึ้น!!

ผมเอง: อ่าวเวรแล้วตู :o

ผู้จัดการเลยบอกให้ไปดูให้น้องหน่อย

ผมเอง:คิดในใจแล้วตูจะรู้เรื่องมั้ยเนี่ย :-X

พอไปถึงบ้านน้อง ก็มองๆดูว่าเครื่องไหน เสร็จแล้วก็มองๆดูว่าถอดปลั๊กยัง(กลัวไฟดูดอะ)

ผมเอง: มองดูรอบๆเคสว่าจุดเกิดเหตุอยู่ที่ไหน(แน่นอนว่ามันเกิดจากข้างใน แต่บังเอิญยังเขินๆอยู่ "ลืมบอกไปว่าน้องเค้าเป็นผู้หญิง เลยเขิน อิอิ"

ผมเอง: น้องมีไขควงป๊ะ? (วางฟอร์มไว้ก่อน อิอิ)

แล้วน้องก็ไปหยิบไขควงมา ผมก็ ไขๆ แล้วก็เปิดฝาเครื่องออก ดีนะไม่ไขผิดข้าง ฟอร์มเลยยังดีอยู่ ;D  พอเปิดฝาออกมาก็รู้ทันทีเลยว่าทำไมควันขึ้น (เก่งปะล่ะ) ;)

ก็แม่งไม่ได้ต่อสายพัดลมระบายความร้อนสาดดดดดดดดดด >:(

ผมเอง:หันไปถามน้องว่าเคยเอาเครื่องไปร้านซ่อมมั่งป่าว

น้อง:เอาไปอัพแรมเพิ่มมา เมื่อ2-3ที่แล้ว

ทีนี้ก็หันกลับมาดูเจ้าเครื่องตัวปัญหาว่าอะไรมันไหม้(ความจริงผมไม่เชื่อน้องเค้านะว่าควันขึ้น ก็ไม่เคยเจออะ)

เปิดเครื่อง(เครื่องแม่งก็ติดนะสาดด) เข้าวินโดว์ได้ด้วย :o เชี่ยเอ๊ย น้องบอกควันขึ้นแล้วมันเข้าวินโดว์ได้ไงวะ แสรดดดด :'(

ระหว่างรอน้องเค้าก็ถามผมว่า

น้อง: พี่เครื่องมันจะระเบิดมั้ย

ผมเอง: พี่ก็ไม่รู้เหมือนกัน ไม่เคยเจออะ ???

พอถึงหน้าจอเดสท็อป ควันแม่งพุ่งและ :o เวงตูเพิ่งเคยเห็นเครื่องควันขึ้นนี่แหละ เอาแล้วงายแสรด :'(
ผมไม่ทันได้มองดูหรอกว่ามันขึ้นที่ตรงไหนกันแน่ แต่เห็นแว๊บๆว่ามาจากซีพียู แต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจ ว่าจริงๆแล้วบอร์ดมันไหม้ด้วยป่าว หรืออย่างอื่นเป็นอะไรไปด้วยรึป่าว เพราะคำพูดที่น้องถาม เลยทำให้กลัวว่ามันจะระเบิด :'( เลยรีบปิด

สุดท้ายผมก็เลยบอกน้องว่า เอาไปซ่อมที่ร้านละกันนะน้อง :'(

วันนี้เลยรอดมาได้ นึกว่าจะตายเพราะคอมระเบิดใส่ซะและ :P

มาถึงคำถามที่อยากจะถามและไม่ตอบก็ไม่ได้ว่าไรนะครับ(แต่เคือง)

1.แบบนี้เอาผิดกับช่างได้มั้ยนี่ เพราะว่าเค้าไม่ได้ต่อพัดลมให้ เลยเป็นเหตุให้ซีพียูไหม้
 2.ถ้าซีพียูมันมีประกัน จะเครมได้มั้ยนี่
 3.หรือว่าที่มันไหม้ ไม่ใช่เพราะไม่ได้ต่อพัดลม

คำเตือน!!

1. เวลาเอาคอมฯไปซ่อมที่ร้านไหน ก็ควรดูดีๆนะครับ ร้านหน้าเชื่อถือมั้ย?
 2. เวลาไปรับเครื่องก็ตรวจเช็คเครื่องให้ดี ว่าใส่อะไรเรียบร้อยแล้วรึยัง เค้าทำให้แล้วจริงรึป่าว เค้าเอาอะไรออกไปมั่ง หรือเอาอะไรออกไปมั้ย
 3. เด่วคิดได้อีกจะมาบอก

ปล.ใครเป็นช่างหรือใครรู้ หรือบังเอิญผ่านมาอ่านแล้วรู้จักอาการนี้ดี ช่วยแนะนำหน่้อยละกันครับ ว่าควรดูที่อะไร หรือแก้ยังไง เปลี่ยนมากน้อยแค่ไหน ใช้งบเท่าไหร่ สุดท้ายโหด!! อันนี้ผมคิดว่าอาการที่เป็นขนาดนี้คงไม่รอดเปลี่ยนใหม่ทั้งแผง!!!! :P

G-DRAGON

คะแนนขอบคุณ : 0
Hostgator
มีนาคม 20, 2010, 04:14:30
1.แบบนี้เอาผิดกับช่างได้มั้ยนี่ เพราะว่าเค้าไม่ได้ต่อพัดลมให้ เลยเป็นเหตุให้ซีพียูไหม้
 2.ถ้าซีพียูมันมีประกัน จะเครมได้มั้ยนี่
 3.หรือว่าที่มันไหม้ ไม่ใช่เพราะไม่ได้ต่อพัดลม
1. ท่าช่างลืมใส่จริงๆก็น่าจะเอาผิดได้นะครับ
2.ท่ามีประกันก็เครมได้นะครับ(เรื่องเครมไม่ค่อยรู้มาก อาจจะนะ)
3. มันก็มีหลายสาเหตุนะครับ  :)

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มีนาคม 20, 2010, 07:42:02
ใหม่นี้น่าจะเป็น CPU ร้อนครับ เนื่องจากไม่มีพัดลม เลยไหม้

เอาผิดกับช่างได้เต็มๆครับผม

เรื่องเคลม เคลมไม่ได้ครับ CPU ไม่รับประกันในกรณีไหม้

charge01

คะแนนขอบคุณ : 1
มีนาคม 21, 2010, 11:24:25
เวรกรรม   เคยนะ  ลืมเสียบพัดลม   CPU ร้อน  เครื่องน๊อกเลย  Blue Screen +  เสียง  "ตาย.....แหน่....ตาย..... แหน่"ๆๆๆ   หะๆ  คอมตายแล้ว

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มีนาคม 21, 2010, 11:37:57
เวรกรรม   เคยนะ  ลืมเสียบพัดลม   CPU ร้อน  เครื่องน๊อกเลย  Blue Screen +  เสียง  "ตาย.....แหน่....ตาย..... แหน่"ๆๆๆ   หะๆ  คอมตายแล้ว

55+ เล่นมุขได้อีก

PolZodiac

ออฟไลน์ ( ช่าง T-com service นครศรีธรรมราช )
คะแนนขอบคุณ : 3
มีนาคม 22, 2010, 13:25:58
ถ้าไม่ต่อะดลมจะฟ้องตอนเข้าไบออสรึป่าวคับ

cpu faltal error  อาไรประมาณนี้ ตรงหน้าไบออส ผมก็ไม่เก่งซะเท่าไหร่

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: