ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ปัญหาแบบนี้ เป็นเพราะอะไรหรอครับ
แสดงแล้ว 2710 ครั้ง /
พฤษภาคม 28, 2010, 00:19:54

collections

คะแนนขอบคุณ : 0
คือว่า ผมซื้อคอมมาใหม่เครื่องนึง แล้วเอามาลงเกมอ่ะครับ อยู่ๆ คอมก็ รีใหม่แล้วขึ้นเป็นจอสีดำและมีข้อความสีขาวนี้มา อ่ะครับ

Reboot and Select Prooper Boot device
or Insert Boot Media in Selected Boot device and Press a key

ขึ้นแบบนี้อ่ะครับ กดรีเครื่องก็ไม่หาย ต้องกดปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ถึงหายอ่ะครับ ลงบางเกมก็ไม่เป็นแบบนี้นะครับ อีกสาเหตที่เป็นคือ การ แตกไฟล์ อ่ะครับ ผมโหลดเกมมา หลายๆ พาร์ท แล้วทำการแตกไฟล์ ได้สักพัก คอมก็ เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ บางทีแค่ กอปปี้ ไฟล์ไปไว้อีกไดรฟ์ ก็เป็นครับ มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ ขอคุณล่วงหน้าครับ  :)

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 28, 2010, 07:48:24
ปัญหาก็คือ มันหา ฮาทิสที่มี วินโดว์ บ่เจอ เลยขึ้นอย่างงั้นครับ

ส่วนใหญ๋จะเป็นกับสาย sata เพราะมันหลวมง่าย

วิธีแก้ไข/เช็คดู

1. set first boot เป็น HDD 0
2. สายเสียบ HDD ไม่แน่น ทั้งสายไฟ หรือสายสัญญาณ
3. สายแพรอาจเสีย
4. ลอง Set Boot Menu ให้บูทจาก ฮาทดิสก็น่าจะโอเคแล้วนะครับ

collections

พฤษภาคม 28, 2010, 07:59:23
อ่อ ขอบคุณ พี่โมชิ มากครับ เดี๋ยวไปลองทำดูครับ

collections

พฤษภาคม 29, 2010, 23:36:16
สงสัยต้องซื้อ สาย SATA มาเปลี่ยนใหม่ละมั้งครับ มันถึงจะหาย *-*

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: