ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ช่วยด้วยครับ งานในExternal drive หายกลายเป็นช๊อตคัตหมดเลย
แสดงแล้ว 5557 ครั้ง /
เมษายน 27, 2011, 15:18:30

pop2025

คะแนนขอบคุณ : 0
คือว่าผมเก็บข้อมูล โปรแกรม งาน เพลง หนังต่างๆ ไว้ใน ฮาร์ดดิสเอ็กเทอนอลทีนี้ไม่ทราบว่าเป็นอะไรอยู่วันนี้เอามาเปิดดูปรากฏว่าโฟลเดอร์ต่างๆเปิดไม่ได้กลายเป็นโฟลเดอร์ช๊อตคัตหมดเลย ลองสแกนไวรัสดูก็เจอแล้วก็cleanหมดแล้วแต่ก็ยังเปิดไม่ได้ แต่ดูจากขนาดความจุของฮาร์ดดิสแล้วมันยังมีงานอยู่ ไม่ทราบว่าใครเคยโดนแบบนี้บ้างแล้วมีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับได้โปรดช่วยด้วยครับไม่งั้นตายแน่ๆเลยฮือๆ :-*

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เมษายน 27, 2011, 21:10:36
อ่อไวรัสมันซ่อนไฟล์ครับ

เข้า run นะครับ พิม cmd

แล้วพิมชื่อไดร์ทเช่น H: เป็นต้น มันก็จะมา

H:>

ให้พิมลงไป

H:> attrib *.* -s -h -a -r /d /s เว้นวรรคด้วยนะครับ

รอซักคร่ก็เสร็จแล้วนะครับ

pop2025

เมษายน 29, 2011, 08:20:47
ขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยวจะลองทำดู พอดีไปต.จ.วเพิ่งเข้ามาดูนะครับ ว่าแต่ว่าเวลลาเราไปเสียบที่เครื่องอื่นจะต้องทำทุกครั้งหรือเปล่าครับ :-*

pop2025

เมษายน 29, 2011, 09:04:10
เรียบร้อยแล้วครับยอดไปเลยรอดตายแล้ว :-* ขอบคุณมากครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: