ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
พี่โมชิช่วยด้วยครับ มีคนบอกว่าคอมผมมันเพี้ยน
แสดงแล้ว 4239 ครั้ง /
พฤศจิกายน 08, 2009, 23:42:13

✖ßðlloon@태양✖

ออฟไลน์ ( เบื่อโว๊ย ไม่อยากเรียนคอมแล้ว!!! )
คะแนนขอบคุณ : 8
คือว่าตามรูปเลยนะครับ ผมไปโพสขอคำปรึกษาจากเว็ปอื่น

เกี่ยวกับ Ram 2GB ที่มันขึ้นแค่1GBนั่นแหละครับ

คำตอบของเค้าทำเอาผมวีนแตกเลย เธอบอกว่า "อิอิอิ  ตามรูปเจ้าของกระทู้ใช้แรมแค่1กิค่ะ.."

แล้วก็ "ปอปลา.ลอลิง  ไม่รู้เจ้าของกระทู้ไปทำอารายมาบ้าง(ปรับแต่งปรับค่าต่างๆๆ)..เพราะ..มันเพี้ยนหมดแล้วค่ะ"

คือผมหมั่นไส้อะนะ ไม่รู้ก็ตอบไม่รู้สิSheยังจะมาหาว่าผมไปปรับแต่งมั่วอีก

เพราะฉะนั้น ที่พึ่งสุดท้ายของผม พี่โมชิ :-*รบกวนตอบหน่อยนะครับ ว่าทำไมcpu-z มันถึงแสดงค่าแบบนี้

ปล.ผมจะไม่ไปพึ่งเว็ปไหนอีกละรำคาญคนตอบจะสิงมันอยู่ที่นี่แหละ ^^ ;D

พอผมกลับไปอ่านดูก็ว่าจะขอโทษแล้วนะ -*-แต่ไม่ดีกว่า หมั่นไส้ หุหุ จะมีที่ไหนดีเท่าบ้านเรา♪

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 13:13:51 โดย balloon55 »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤศจิกายน 09, 2009, 07:23:35
ตอนลง xp เห็น 2GB ใช่ป่ะครับ

แล้ว แรมที่ใช้เป็นแรม ตัวเดียว 2 GB รึว่า 1 GB 2 คัวครับ ถ้าเป็น 1 GB 2 ตัว

อันดับแรกให้ลองเช็ค แรมดูก่อนครับว่าหลวมไหม เดียวพี่จะมาวิเคราะห์ช่วยอีกที

เออ ลืมไป ลองดูใน BIOS ก่อนนะจะมีคำว่า Base memory > มันขึ้น 2000+ รึเปล่า รึ 1000+ แล้วไงรายงานผลหน่อยนะ

ส่วนวิธี ลบโปรแกรม ก็นี่เลย มีคนทำสอนไว้อยู๋หุหุ >> http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=1932.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2009, 07:36:08 โดย admin »

ออฟไลน์ ( เบื่อโว๊ย ไม่อยากเรียนคอมแล้ว!!! )
พฤศจิกายน 09, 2009, 17:14:18
ตอนลง xp เห็น 2GB ใช่ป่ะครับ

แล้ว แรมที่ใช้เป็นแรม ตัวเดียว 2 GB รึว่า 1 GB 2 คัวครับ ถ้าเป็น 1 GB 2 ตัว

อันดับแรกให้ลองเช็ค แรมดูก่อนครับว่าหลวมไหม เดียวพี่จะมาวิเคราะห์ช่วยอีกที

เออ ลืมไป ลองดูใน BIOS ก่อนนะจะมีคำว่า Base memory > มันขึ้น 2000+ รึเปล่า รึ 1000+ แล้วไงรายงานผลหน่อยนะ

ส่วนวิธี ลบโปรแกรม ก็นี่เลย มีคนทำสอนไว้อยู๋หุหุ >> http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=1932.0

กด F2 + del รัวๆ ก่อนเปิดเครื่องอ่ะคับ

หุหุ ผมใช้แรมตัวเดิมครับ ตอนใช้XP มันก็เห็น2กิ๊กครับ ใช้แบบตัวเดียว2กิ๊กครับ

แล้วมันดูในBIOSยังไงหรอครับ อิอิ ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

มีที่ปรึกษาแบบนี้ โล่งใจขึ้นเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2009, 18:03:43 โดย admin »

พฤศจิกายน 09, 2009, 18:52:45
ดูแล้วมันขึ้นว่า 1024MB/266MHz ครับ

Moshi

พฤศจิกายน 09, 2009, 18:58:25
ดูแล้วมันขึ้นว่า 1024MB/266MHz ครับ

ใน ฺBios ใช่ป่ะครับ

ถ้างั้น Windows 7 ไม่มีปัญหาแน่นอนแล้วครับ

เป็นที่ฮาดแวร์แล้ว

เพื่อความแน่ใจ ลองดูตรงแทบแรม มันเขียน 2048 อยู่ป่ะครับ ดูตรงแรมเลยนะครับ

ถ้ามันไม่ใช่ ตั้งข้อสังเกตุแรกครับ ได้เอาไปร้านรึเปล่า ถ้าเอาไป (ร้านมันเปลี่ยนแรมเราครับ)

ถ้าไม่ได้เอาไปร้านแต่ทำเอง แสดงว่า แรมมันเริ่ม เอ๋อ!! ครับ ถ้ายังอยู่ในประกัน ก็ยกไปเคลมได้เลยครับ

พฤศจิกายน 10, 2009, 13:11:56
รู้แล้วครับพี่โมชิ หุหุ แรมมันเอ๋อครับพี่น้องงงงงง

ผมลองเอาแรม2กิของชาวบ้านมาใส่ดู ผลมันคือ 2กิ

แล้วผมก็ลองเอาแรมผมไปใส่เครื่องชาวบ้านอีกทีผลคือ 1กิ

เซ็งโคตรๆ-*- กำจริงๆ หุหุ อยากจะบ้าตาย

เล่นนั่งแก้ในคอมตั้งนานว่ามันเป็นอะไร สุดท้ายเป็นที่แรม-*- รู้งี้เอาแรมไปลองก่อนก็ดีอะ :(

ก็ใครจะไปรู้ว่ามันจะใจเสาะตายก่อนกำหนดล่ะครับใช้มาแค่ปีเดียวเอง หุหุ จะจำไว้ว่าอย่าซื้อแรมร้านนี้ >:(

Moshi

พฤศจิกายน 10, 2009, 16:58:23
รู้แล้วครับพี่โมชิ หุหุ แรมมันเอ๋อครับพี่น้องงงงงง

ผมลองเอาแรม2กิของชาวบ้านมาใส่ดู ผลมันคือ 2กิ

แล้วผมก็ลองเอาแรมผมไปใส่เครื่องชาวบ้านอีกทีผลคือ 1กิ

เซ็งโคตรๆ-*- กำจริงๆ หุหุ อยากจะบ้าตาย

เล่นนั่งแก้ในคอมตั้งนานว่ามันเป็นอะไร สุดท้ายเป็นที่แรม-*- รู้งี้เอาแรมไปลองก่อนก็ดีอะ :(

ก็ใครจะไปรู้ว่ามันจะใจเสาะตายก่อนกำหนดล่ะครับใช้มาแค่ปีเดียวเอง หุหุ จะจำไว้ว่าอย่าซื้อแรมร้านนี้ >:(

เกี่ยวกะร้านป่ะเนี่ย -*- หุหุ แต่ถ้ายังอยู่ในเคลม ก็เอาไปเคลมเลยคับ แนะนำ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: