ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
วิธีเลือกซื้อโทรศัพท์มือ2ครับผม
แสดงแล้ว 30165 ครั้ง /
มีนาคม 24, 2010, 10:23:26

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
คะแนนขอบคุณ : 6
อาจจะละเอียดไปนิด..ยาวไปหน่อย แต่มีประโยชน์มากๆ มาดูกันเลย :)

วิธีและกลยุทธในการเลือกซื้อโทรศัพท์มือถือ มือ 2

ขอให้ทุกคนจำข้อนี้เอาใว้เลยครับว่า สินค้ามือสอง มีโอกาสและความเสี่ยงถึง 70% นั่นก็หมายความว่า เครื่องที่ขายอยู่ตามร้าน บางครั้ง อาจจะเป็นเครื่องที่ เสียหรือพัง เจ้าของเดิมซ่อมแล้วซ่อมอีกจนหมดปัญญา และก็ขายทิ้งมา ก็เป็นไปได้ แต่ขอให้ทุกคนจงเข้าใจเอาใว้ว่า สินค้ามือสอง คือ สินค้าที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว ซึ่งบางครั้ง ซื้อมาอาจจะมีปัญหาในภายหลังได้ ดังนั้นตอนซื้อ คุณควรจะเลือกให้ดีๆ ตัดสินใจให้นานๆ ก่อนที่จะจ่ายเงินหรือตัดสินใจอะไรลงไป คิดให้ถี่ถ้วน จะเป็นผลดีกับตนเองครับ

เพราะเหตุใด จึงต้องมือ 2

1.อยากได้แต่เงินไม่พอ ( ผมเชื่อว่าข้อนี้ เป็นอันดับต้นๆ ของการตัดสินใจของคุณ )
2.เสียดาย ไม่อยากซื้อมือ 1 ( เงินนะมี แต่อยากได้อยากมี ขี้เหนียว ว่างั้นเหอะนะ )
3.บางคนชอบเปลี่ยนรุ่นบ่อยๆ ซื้อมือ 1 เสียดาย มือสองมันซะเลย สิ้นเรื่อง ขายต่อราคาหายไปไม่มาก
4.เป็นคนซู่มซ่าม ซื้อเครื่องใหม่ทีไร ทำตกทำหล่นพังทุกที มือสองซะเลย
5.รุ่นนี้ชอบมั๊กๆ อยากได้ แต่ เลิกผลิตไปแล้ว แบบนี้ก็ต้อง มือสอง
6. ฯลฯ และอีกสารพัดเหตุผล

เครื่องมือสองมีที่มาอย่างไร? และเหตุใดจึงต้องมีมือ 2

โทรศัพท์มือถือ มีออกใหม่กันแทบทุกเดือน ในแต่ละเดือน โทรศัพท์มือถือตกรุ่นเร็วมาก เป็นสินค้าฟุ่มเฟือยแบบสุดๆ ยิ่งออกรุ่นใหม่ เร็ว และถี่มากขึ้นเท่าใด เครื่องตกรุ่น และเครื่องมือสอง ก็จะมีมากเป็นทวีคูณ ใหม่วันนี้ พรุ่งนี้ก็เก่าแล้วครับ เอาเป็นว่า มาเข้าเรื่องกันดีกว่า

ที่มาของเครื่องมือสอง

1.ซ่อมแล้วซ่อมอีก จนเกินเยียวยา ขายทิ้งเลยดีกว่า
2.ประกันหมดแล้ว ใช้มานานแล้ว เปลี่ยนรุ่นดีกว่า
3.ทำตก ทำหล่น ขายทิ้ง
4.รุ่นใหม่ออกมาสวยสดกว่า ขายทิ้ง ซื้อรุ่นใหม่ดีกว่า
5.เสียบอล โดนหวยกิน ยับเยิน ไม่มีเงินใช้ ขายทิ้ง
6.ซื้อมาแล้ว ไม่ชอบใจ ไม่ถูกใจ เอ้า ขายยยยยยย
7.ขโมยเค้ามา เก็บได้ เลยเอามาขายยยยยยย( ถ้าโดนจับ คุ๊กนะครับ คุ๊กๆๆ ล้วนๆ คนซื้อระวังให้ดี )
8.ฯลฯ และอีกมากมายหลายสาเหตุที่ต้องขายมือสอง

แล้วคุณคิดว่าเครื่องที่คุณจะไปซื้อมา มันมาจากกรรมวิธี หรือมาจากขั้นตอนใด อันนี้ มีข้อสังเกตคร่าวๆ ดังนี้

ประเภทที่ 1 สินค้าสภาพใหม่ แต่ ของไม่ครบ กล่องไม่มี
ข้อนี้ จะน่ากลัวมาก เช่น เครื่องประกันยังอยู่ แต่กล่องไม่มี อุปกรณ์ไม่ครบ มีโอกาสจะเป็นเครื่องลักขโมยมาขาย หรือเครื่องที่วิ่งราวกระเป๋าเขามา มีความเป็นไปได้ถึง 70% เลยทีเดียว นั่นก็คือพูดง่ายๆ มีโอกาสที่จะเป็นข้อ 7,5 เพราะ คุณคิดว่า เครื่องถ้ายังใหม่ยังดี คนขายเค้าก็คงจะอยากได้ราคา ถ้าเขาอยากได้ราคาจริงๆ เค้าคงจะขายพร้อมกล่องและอุปกรณ์ไปแล้วหละ คงไม่ขายทั้งแบบนี้หรอก( อาการแบบนี้ผมเจอมาเยอะแล้ว )

ประเภทที่ 2 สินค้าสภาพใหม่ ของอยู่ครบทุกชิ้นทุกอัน
ข้อนี้ ไม่ค่อยน่ากลัวอะไรมาก เพราะ ถ้ามีกล่อง มีโอกาสที่ สูง ที่เจ้าของเครื่องเป็นคนนำมาขาย ( ถ้าวิ่งราวมา มันเอามาได้แต่เครื่องแน่นอน มันคงไม่ลงทุนวิ่งไปขโมยกล่องใบเดียวจากในบ้านหรอก ) สาเหตุที่ขาย มีโอกาสจะเป็นข้อ 5,6

ประเภทที่ 3 สินค้าเป็นรุ่นเก่าๆ เลิกผลิตไปแล้ว
ข้อนี้ มันมีสิทธิเป็นไปได้หลายข้อ และก็เหตุผลจะกว้างมากๆ มีสิทธิจะเป็นได้ตั้งแต่ข้อ 1-8 เลยทีเดียว ซึ่งสินค้าประเภทนี้ ถ้าเป็นรุ่นที่เก่ามากๆ โอกาสจะเจอเครื่องสภาพแย่ๆ ของไม่ครบ มีสูงมาก ซื้อไปแล้วก็วัดดวงเอาเลย 50/50 ลูกผีลูกคนเลยทีเดียว คนที่จะซื้อสินค้าประเภทนี้ต้องเซียน+เทพ พอตัวหน่อยครับ ถึงจะได้ของที่ดี

อันนี้เราควรจะพิจราณาด้วย เพราะเครื่องมือ 2 โอกาสที่จะเป็นของโจร ก็มีครับ ตอนซื้อควรจะคิดถึงข้อนี้ให้ดีๆ ด้วยครับ

หลักการเลือกซื้อมือสอง สิ่งที่คุณจะต้องมีนั่นก็คือ

1. อย่ามองโลกในแง่ดีเกินไป
2. จะต้องไม่เข้าข้างตัวเองจนเกินไป( ไม่หน้ามืดว่างั้นเหอะ )
3. บางครั้งอย่าเชื่อในสิ่งที่ตาเห็น เผื่อใจใว้บ้าง
4. มีความเป็นกลาง
5. ไม่ละโมบโลภมาก
6. รอบคอบ ช่างสังเกตุ ช่างจับผิด
7. มีความรู้เรื่องอุปกรณ์พวกนี้ ( ไม่ต้องถึงกับเซียนหรอกครับ แค่พอจะเป็นนิดๆ หน่อยๆ ก็โอเคแล้ว ) และควรจะมีความรู้ในรุ่นที่ต้องการจะหาให้แน่นๆ เข้าใว้
8. ไหวพริบดี ตัดสินใจเก่ง
9. ช่างเจรจาต่อรอง ( นี่ก็สำคัญ )

คุณมี 9 ข้อนี้หรือเปล่า ถ้ามี ก็ถือว่าใช้ได้แล้วครับ

ผมมีเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ในการพิจราณาการเลือกซื้อโทรศัพท์มือ 2 ครับ

สมมุติ

ต้องการซื้อ N72 มีร้านๆ นึ่ง ตั้งขาย 5600 บาท ของที่มากับเครื่อง มี กล่อง,เมโมรี่การ์ด,สายชาร์จ ( ของเกือบครบ ขาดหูฟังสมอลทอร์ค และ สายแปลง 3.5mm สำหรับเสียบลำโพง ) ก่อนคุณจะตัดสินใจซื้อ คุณควรสำราจราคาของเจ้าของที่ขาดด้วยครับ อย่างเช่น สายแปลง 3.5mm กับ สมอลทอร์ค ถ้าไปซื้อที่ศูนย์ Nokia Care แบบแกะกล่องมือ 1 เส้นนึงตกราวๆ 750 บาท เข้าไปแล้ว สองเส้นรวมกันก็ 1500 บาท

แต่ ราคาเครื่องมือ 1 นั่น ขายเพียง 7300 บาท คุณลองคิดให้ดีมันมีส่วนต่าง

สมมุติว่า คุณจะต้องไปซื้อชิ้นส่วนที่ขาดหายมา( ถ้าไม่คิดจะใช้ก็แล้วแต่ ) 1500 บาท + ค่าเครื่อง 5600บาท ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ จะเท่ากับว่า เครื่องนั้นเราซื้อมา 7100 บาท ซึ่ง เครื่องใหม่ขายอยู่ 7300 บาท แล้วแบบนี้ซื้อเครื่องใหม่ไปเลยไม่ดีกว่าเร่อ

ดังตัวอย่างจะเห็นได้ชัดว่า ก่อนคุณจะตัดสินใจซื้อ คุณต้องลองพิจราณาราคาระหว่าง มือ 1 และมือ 2 ให้ดีๆ อย่างบางรุ่นขายมือสอง 3000 บาท แต่มือ 1 ขายอยู่ 4000 บาท ถ้าแบบนี้ก็ไม่รู้จะซื้อไปทำไมเหมือนกัน เพิ่มอีก 1000 บาท ได้ของแถมครบ ได้ประกันเครื่องและค่าแรงฟรี 1 ปีไม่สบายกว่าเหรอ

ผมคิดว่า ส่วนนี้ คุณคงจะคิดเองได้  :)
Thx much for http://webboard.hitech.sanook.com/forum/2222735__quot__วิธีเลือกซื้อมือถือมือสอง__quot_.html

zealotkung12

คะแนนขอบคุณ : 0
เมษายน 13, 2010, 10:00:48
 :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

kanjananudet

คะแนนขอบคุณ : 0
กันยายน 29, 2010, 01:34:50
ขอบคุณครับ..กำลังจะซื้อใหม่อยู๋เลยครับ..อย่างน้อยก็ได้ความรู้ไว้เพิ่มครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: